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TANGAZO LA SERIKALi Na. 675 Limechapishwa Tarehe 13/9/2019 
 

SHERIA YA HUDUMA NDOGO ZA FEDHA 
(SURA 407) 
________ 

 
KANUNI 
________ 

(Zimetungwa chini ya kifungu cha 60) 
________ 

 
KANUNI ZA HUDUMA NDOGO ZA FEDHA (VYAMA VYA USHIRIKA WA AKIBA NA 

MIKOPO), 2019  
 

 
Jina la Kanuni 

 
SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 
 

1. Jina. 
2. Matumizi. 
3. Tafsiri. 

 
SEHEMU YA PILI  

UTOAJI WA LESENI  
 
4. Katazo la kufanya biashara ya huduma ndogo za fedha bila leseni. 
5. Maombi na masharti ya leseni  
6. Ushughulikiaji wa maombi. 
7. Ukaguzi kabla ya kutoa leseni. 
8. Leseni. 
9. Kukataliwa kupewa leseni. 
10. Ukataji rufaa. 
11. Upandishaji daraja wa leseni ya SACCOS. 
12. Ufutaji leseni. 
13. Shughuli zinazoruhusiwa na zisizoruhusiwa. 
14. Sehemu ya biashara. 
15. Kufungua matawi. 
16. Kuhamisha sehemu ya biashara. 
17. Kuendesha huduma nje ya kituo. 
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SEHEMU YA TATU 
UTOSHELEVU WA MTAJI 

 
18. Kiwango cha chini cha mtaji. 
19. Katazo la kuhamisha mtaji. 
20. Mgawanyo wa faida halisi. 
21. Mfuko wa akiba. 
22. Malipo ya gawio, riba na migao mingine.  
23. Mpango wa kuongeza mtaji. 
 

SEHEMU YA NNE 
UTAWALA 

 
24. Muundo na majukumu ya Bodi.  
25. Uhakiki na upotezaji sifa wa wajumbe wa Bodi. 
26. Uteuzi na majukumu ya kamati ya mikopo. 
27. Ajira na majukumu ya meneja wa SACCOS. 
 

SEHEMU YA TANO 
SHUGHULI ZA UKOPESHAJI 

 
28. Sera ya ukopeshaji 
29. Maombi ya mkopo. 
30. Idhini ya mkopo. 
31. Mkataba wa mkopo. 
32. Kuwasilisha sababu za kukataliwa maombi ya mkopo. 
33. Dhamana ya mkopo.  
34. Udhamini wa mkopo. 
35. Miamala inayohusiana na watu wa karibu. 
36. Upangaji wa kiwango cha riba, ada na adhabu. 
37. Malipo ya mkopo kabla ya wakati. 
38. Vigezo na masharti ya kushiriki mkopo. 
39. Mikopo chechefu. 
40. Uainishaji wa makundi na tengo la mikopo.  
41. Limbikizo la riba ya mikopo chechefu. 
42. Kurekebisha  masharti ya mikopo. 
43. Ufutaji wa mikopo. 
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SEHEMU YA SABA 
USIMAMIZI WA UKWASI, MALI NA DHIMA 

 
44. Sera ya usimamizi wa mali na dhima. 
45. Mpango wa dharura wa ukwasi. 
46. Kiwango cha chini cha uwiano wa ukwasi wa mali. 
47. Amana katika benki. 
48. Ukopaji nje ya SACCOS.  
49. Sera ya uwekezaji. 
50. Masharti ya uwekezaji. 
 

SEHEMU YA SABA 
HESABU NA UKAGUZI 

 
51. Vitabu vya hesabu, kumbukumbu na mwaka wa fedha. 
52. Uandaaji na uwasilishaji wa hesabu. 
53. Uwekaji wazi wa taarifa za fedha. 
54. Uteuzi wa mkaguzi wa ndani. 
55. Utoaji taarifa wa mkaguzi wa ndani. 
56. Majukumu ya mkaguzi wa ndani. 
57. Mpango wa ukaguzi wa ndani. 
58. Kukodi mkaguzi wa ndani. 
59. Ukaguzi wa nje. 
60. Mkaguzi wa nje kuwafikia waajiriwa. 
61. Kutoa taarifa kwa Benki au Mamlaka Kasimishwa. 
62. Kuwasilisha taarifa ya ukaguzi katika Mkutano Mkuu wa Mwaka. 
63. Kubadilisha mkaguzi wa nje. 
64. Kipindi cha mkaguzi wa nje.  

 
SEHEMU YA NANE 

UKAGUZI NA USIMAMIZI 
 

65. Ukaguzi wa SACCOS. 
66. Uchunguzi. 
67. Uwasilishaji wa taarifa. 
68. Makubaliano ya pamoja ya usimamizi. 
69. Utoaji wa amri ya zuio na katazo. 
70. Usimamizi na kutwaa uendeshaji. 
71. Ukomo wa usimamizi wa Benki au Mamlaka Kasimishwa. 
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SEHEMU YA TISA 
KUMLINDA MWANACHAMA 

 
72. Masharti ya uwazi wa hisa, akiba na amana. 
73. Uwazi kwa akaunti zenye riba. 
74. Uwazi wa taarifa za ziada. 
75. Uwazi wa mabadiliko ya masharti ya akaunti. 
76. Uwazi katika utoaji wa mkopo. 
77. Mfumo wa  utatuzi wa malalamiko na migogoro.   
78. Uwazi kwa wadhamini wa mikopo. 
79. Kukusanya au kufuatilia mkopo.  
80. Elimu ya fedha. 
81. Uzingatiaji wa sheria za kumlinda mlaji. 
 

SEHEMU YA KUMI 
MASHARTI YA JUMLA 

 
82. Mpango wa uendelezaji biashara. 
83. Uwasilishaji wa taarifa za mikopo. 
84. Ridhaa ya kubadilishana taarifa za mikopo. 
85. Hatua za kiutawala. 
86. Kuhama daraja kwa SACCOS 
87. Kipindi cha mpito. 
88. Makubaliano kati ya SACCOS na waajiri. 

 
 
 
 

________ 
 

JEDWALI 
________ 
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TANGAZO LA SERIKALi Na. 675 Limechapishwa Tarehe 13/9/2019 
                  

SHERIA YA HUDUMA NDOGO ZA FEDHA,  
(Sura 407) 
_______ 

 
KANUNI 
________ 

 
(Zimetungwa chini ya kifungu 60 ) 

________ 
 

KANUNI ZA HUDUMA NDOGO ZA FEDHA (VYAMA VYA USHIRIKA WA  
AKIBA NA MIKOPO), 2019  

 
SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 
  
Jina    1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Huduma 

Ndogo za Fedha (Vyama vya Ushirika wa Akiba na 
Mikopo), 2019. 

  
Matumizi   2. Kanuni hizi zitatumika kwa watoa huduma ndogo 

za fedha wote walio katika Daraja la 3. 
  
Tafisiri  3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa pale muktadha 

unahitaji vinginevyo-  
Sura ya 407 “ Sheria” maana yake ni Sheria ya Huduma Ndogo za 

Fedha;  
 “wakala wa benki” maana yake ni biashara ya kutoa 

huduma za kibenki kwa wateja wa taasisi ya kibenki 
kwa niaba ya taasisi ya kibenki chini ya mkataba 
halali wa uwakala;  

Sura ya 197 “Benki” maana yake  ni kama ilivyotafsiriwa chini ya 
Sheria ya Benki Kuu ya Tanzania; 

 “tawi” maana yake ni sehemu ya biashara ya SACCOS 
tofauti na sehemu yake ya ofisi kuu, ambayo 
imeidhinishwa na Benki au Mamlaka Kasimishwa 
kujiendesha  kiutawala kama tawi;  

 “amri ya zuio na katazo” “maana yake ni amri ya kiutawala 
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inayochukuliwa na Benki au Mamlaka Kasimishwa 
dhidi ya SACCOS ili kuzuia mambo yasiyo salama 
na yasiyo na tija yasitokee;   

 
Sura ya 185 

“COASCO” maana yake ni Shirika la Ukaguzi na 
Usimamizi wa Vyama vya Ushirika lililoanzishwa 
chini ya Sheria ya Ukaguzi na Usimamizi wa 
Vyama vya Ushirika;  

 “Tume” maana yake ni Tume ya Maendeleo ya Ushirika 
Tanzania iliyoanzishwa chini ya Sheria ya Vyama 
vya Ushirika;  

 “mtumiaji” maana yake ni mteja au mwanachama wa mtoa 
huduma ndogo za fedha ambaye anapata au 
anakusudia kupata huduma za mtoa huduma ndogo 
za fedha; 

 “mtaji tete” maana yake ni hisa za wanachama zilizolipwa 
kwa ukamilifu, mfuko wa akiba za kisheria, 
limbikizo la ziada, misaada kwa ajili ya mtaji na 
michango ambayo haihamishiki na ambayo 
haikusudiwi kurejeshwa isipokuwa kama SACCOS 
imewekwa kwenye ufilisi;  

 “taasisi ya ubadilishanaji wa taarifa za mikopo” maana yake 
ni taasisi mahsusi inayokusanya na kuuza taarifa za 
mikopo za watu binafsi na taasisi; 

 “Mamlaka Kasimishwa” maana yake itakuwa kama 
ilivyotafsiriwa chini ya Sheria; 

 “mikopo shirikishi” maana yake ni utaratibu ambao 
SACCOS moja au zaidi zinakopa kutoka taasisi za 
fedha kwa kudhamini SACOSS nyingine kulingana 
na makubaliano ya  kimaandishi;  

Sura ya 394 “bima ndogo” maana yake itakuwa kama ilivyotafsiriwa 
chini ya Sheria ya Bima; 

 “karadha ndogo” maana yake ni shughuli za karadha ya fedha 
ambapo wastani wa thamani ya orodha ya mali 
inafikia shilingi milioni kumi na muda wa ukomo wa 
karadha hiyo hauzidi miezi ishirini na nne; 

 “biashara ya huduma ndogo za fedha” maana yake ni kama 
ilivyotafsiriwa chini ya Sheria; 

 “mkopo mdogo” maana yake ni mkopo uliotolewa kwa 
biashara ndogo, kaya na watu binafsi;  

 “Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya 
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masuala ya fedha; 
Sura ya 423 “utakatishaji wa fedha” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa 

chini ya Sheria ya Kupambana na Utakasishaji wa 
Fedha Haramu; 

 “kituo cha huduma” maana yake ni sehemu ya biashara ya 
SACCOS zaidi ya tawi lililoidhinishwa na Benki au 
Mamlaka Kasimishwa kuendesha shughuli chache 
za SACCOS; 

 “sehemu ya biashara” maana yake ni tawi, ofisi, wakala, 
kituo cha huduma au huduma inayohama ya mtoa 
huduma ndogo za fedha iliyowazi kwa umma; 

 “Rejesta” maana yake ni rejesta ya SACCOS zilizopewa 
leseni chini ya Sheria; 

 
Sura ya 211 

“SACCOS” maana yake ni Chama cha ushirika wa akiba na 
mikopo kilichosajiliwa chini ya Sheria ya Vyama 
vya Ushirika; 

 “Daraja la 3” maana yake ni daraja la watoa huduma ndogo 
za fedha wanaojumuisha SACCOS. 

  
SEHEMU YA PILI  

UTOAJI WA LESENI   
  
Katazo la 
kufanya 
biashara ya 
huduma 
ndogo za 
fedha bila  
leseni  

 4.-(1) SACCOS haitafanya biashara yoyote ya 
huduma ndogo za fedha, bila SACCOS hiyo kupewa leseni 
na Benki au Mamlaka Kasimishwa kwa mujibu wa masharti 
ya Sheria. 
 (2) SACCOS yoyote itakayokiuka masharti ya 
kanuni ndogo ya (1) itakuwa imetenda kosa, na ikitiwa na 
hatiani itapewa adhabu iliyoainishwa chini ya kifungu cha 
16 cha Sheria. 

  
Maombi na 
masharti ya 
leseni  

 5.-(1) SACCOS itaomba leseni ya kuendesha 
shughuli za huduma ndogo za fedha chini ya daraja A au B 
kwa Benki au Mamlaka Kasimishwa kwa namna 
iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi.  

  (2) Maombi yaliyorejewa chini ya kanuni ndogo ya 
(1) kwa ajili ya leseni daraja A yataambatishwa na-  

(a) nakala ya katiba ndogo ya SACCOS 
iliyothibitishwa kwa lengo la kuomba leseni; 

(b) nakala iliyothibitishwa ya cheti cha usajili 
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kilichotolewa na Tume; 
(c) majina kamili na anuani za wajumbe wa Bodi, 

wajumbe wa kamati ya usimamizi na maafisa wa 
SACCOS; 

(d) wasifu binafsi na nakala zilizothibitishwa za vyeti 
vya taaluma na utaalam vya wajumbe wa Bodi na 
maafisa waandamizi;   

(e) nakala ya sera ya ukopeshaji; 
(f) nakala ya kitambulisho cha Taifa cha Tanzania, 

kitambulisho cha mpiga kura, hati ya kusafiria au 
kitambulisho chochote kinachokubalika na Benki 
au Mamlaka Kasimishwa kwa kila mjumbe wa 
Bodi na maafisa wandamizi;   

(g) picha ndogo mbili za “pasipoti” za wajumbe wa 
Bodi na maafisa waandamizi;  

(h) ushahidi wa vifaa vya utunzaji na usalama wa 
fedha kwenye jengo la ofisi; 

(i) azimio la mkutano mkuu la kuomba leseni;  
(j) ushahidi kwamba SACCOS imeajiri au imeingia 

mkataba na mkaguzi wa ndani atakayewajibika, 
pamoja na majukumu mengine,  katika ufuatiliaji 
pamoja na utekelezaji sahihi na madhubuti wa 
mfumo wa udhibiti wa ndani; na  

(k) ushahidi kwamba SACCOS ina Mfumo wa 
Usimamaizi wa Taarifa. 

 (3) Ombi lililorejewa chini ya kanuni ndogo ya (1) 
kwa leseni za daraja B, litaambatishwa na- 

(a) vitu vyote vilivyoorodheshwa chini ya kanuni 
ndogo (2) ya Kanuni hizi; 

(b) mpango wa biashara wa miaka mitatu ya 
uendeshaji unaojumuisha:  

(i) maelezo ya dhima;  
(ii) muundo wa usimamizi; 

(iii) bidhaa na huduma;  
(iv) mipango ya kuongeza matawi pale 

inapohitajika;  
(v) mkakati wa ukuaji; na   

(vi) taarifa za makisio ya kiasi cha fedha 
kilichopo, taarifa za mapato, mtiririko wa 
fedha na makisio yaliyotumika katika 
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kufanya makadirio kwa miaka mitatu ya 
uendeshaji.  

(c) sera za uwekezaji, rasilimali watu, akiba, ukwasi, 
fedha, ukusanyaji na taratibu za ndani na 
miongozo ya udhibiti; na  

(d) ushahidi kwamba kuna kinga ya bima ya kutosha. 
 (4) Ombi la leseni litaambatishwa na malipo ya ada 
isiyorejeshwa ya ombi la leseni ya shilingi laki moja kwa 
leseni daraja A na shilingi laki tatu kwa leseni daraja B.  

 
Ushughulikiaj
i wa maombi   

 6.-(1) Benki au Mamlaka Kasimishwa itafanya 
maamuzi baada ya siku thelathini tokea siku iliyopokea 
maombi yaliyokamilika, na ikijiridhisha na maombi hayo, 
itatoa leseni.  

  (2) Endapo Benki au Mamlaka Kasimishwa imepokea 
nyaraka za maombi ya leseni ambazo hazijakamilika, kabla 
ya kushughulikia maombi hayo itamtaka mwombaji- 

(a) kuwasilisha nyaraka au taarifa zinazokosekana au 
nyaraka za nyongeza; au  

(b) kusahihisha au kurekebisha mapungufu 
yanayohusiana na masharti ya utoaji wa leseni. 

 
Ukaguzi 
kabla ya 
kutoa leseni  

 7. Kabla ya kutoa leseni, Benki au Mamlaka 
Kasimishwa inaweza kufanya ukaguzi, vifaa vya 
mawasiliano, uhasibu na mifumo ya udhibiti wa ndani wa 
jengo la SACCOS. 

  
 Leseni    8.-(1) Endapo vigezo na masharti ya utoaji leseni 

yametimizwa, Benki au Mamlaka Kasimishwa itatoa leseni 
kwa SACCOS kwa namna inavyoanishwa katika Jedwali la 
Pili la Kanuni hizi. 

  (2) Leseni iliyotolewa itaendelea kuwa halali isipokua 
kama itasitishwa au kufutwa kwa utaratibu ulioainishwa 
katika Sheria.  
 (3) Leseni iliyotolewa chini ya Kanuni hizi itafikia 
ukomo wake iwapo biashara haitaanza kufanyika ndani ya 
miezi sita tangu tarehe ya kutolewa kwa leseni hiyo 
isipokuwa pale ambapo Benki au Mamlaka Kasimishwa 
imeongeza muda huo kwa maandishi.  
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Kukataliwa 
kupewa 
leseni. 

 9.-(1) Benki au Mamlaka Kasimishwa inaweza 
kukataa kutoa leseni endapo- 

 (a) mwombaji ameshindwa kukidhi vigezo na 
masharti yaliyoainishwa kwa ajili ya kupewa 
leseni; au 

(b) mwombaji ametoa taarifa za uongo au 
zinazopotosha. 

 (2) Endapo Benki au Mamlaka Kasimishwa imekataa 
kutoa leseni, itamjulisha mwombaji kwa maandishi sababu za 
kukataa kutoa leseni ndani ya siku saba tokea tarehe ya 
uamuzi huo. 

  (3) Mleta maombi ambaye maombi yake 
yamekataliwa anaweza kuleta maombi upya iwapo 
amesahihisha mapungufu yaliyosababisha maombi ya awali 
kukataliwa. 

  
Ukataji rufaa  10.-(1) Mwombaji ambaye hajaridhishwa na 

maamuzi ya Benki au Mamlaka Kasimishwa chini ya 
kanuni ya 9 anaweza, ndani ya siku ishirini na moja tokea 
tarehe ya maamuzi hayo- 

 (a) iwapo maamuzi yamefanywa na Mamlaka 
Kasimishwa, kukata rufaa kwenda kwa Benki; 
au 

 (b) iwapo maamuzi yamefanywa na Benki, kukata 
rufaa kwa Waziri. 

  (2) Rufaa chini ya kanuni ndogo ya (1) itakuwa kwa 
maandishi na itaeleza kwa uwazi- 

 (a) aina ya rufaa;  
 (b) sababu za rufaa; na 
 (c) masuala mengine yoyote yanayohusika.   
Tangazo la 
Serikali Na. 
575 la 2019 

 (3) Waziri ataamua rufaa kwa mujibu wa masharti 
ya Kanuni za Huduma Ndogo za Fedha (Majukumu ya 
Waziri), 2019. 

  (4) Kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (1), Benki 
itafanya maamuzi ya rufaa ndani ya siku sitini tokea tarehe ya 
kupokea rufaa hiyo.  

  (5) Katika kufanya maamuzi ya rufaa, Benki 
inaweza kumtaka mrufani kuwasilisha taarifa na nyaraka 
zote muhimu zinazounda msingi wa rufaa hiyo.  
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Upandishaji 
daraja wa 
leseni ya 
SACCOS 

 11.-(1) Endapo baada ya tathmini Benki au 
Mamlaka Kasimishwa imeridhika kwamba SACCOS 
yenye leseni daraja A inakidhi masharti ya awali ya mtaji 
wa SACCOS yenye leseni  daraja B, Benki au Mamlaka 
Kasimishwa inaweza kuelekeza SACCOS hiyo kuomba 
leseni chini ya daraja B.  

  (2) Endapo SACCOS itashindwa kutekeleza 
maelekezo yaliyotolewa chini ya kanuni ndogo ya (1), bila 
sababu za msingi, Benki au Mamlaka Kasimishwa itachukua 
hatua kadiri inavyofaa ili kufanikisha utekelezaji huo.  

  
Ufutaji leseni   12.-(1) Benki au Mamlaka Kasimishwa inaweza, 

kwa kutoa notisi kwa SACCOS, kufuta leseni endapo 
SACCOS- 

 (a) imeacha kuendesha biashara ya huduma ndogo za 
fedha; 

(b) inakiuka masharti na vigezo vilivyoainishwa 
kwenye leseni; 

(c) imefungwa, imefilisiwa au imefutwa; 
(d) imefutiwa usajili kwa mujibu wa sheria husika ; au  
(e) imekiuka masharti ya Sheria.  

 (2) Benki au Mamlaka Kasimishwa itatoa jina la mtoa 
huduma ndogo za fedha ambaye leseni yake imefutwa kwa 
ajili ya kuchapishwa katika Gazeti la Serikali na kwenye 
gazeti linalowafikia watu wengi ndani ya siku kumi na nne 
tokea kufutwa kwa leseni hiyo.  

  
Shughuli 
zinazoruhusi
wa na 
zisizoruhusiw
a  

 13.-(1) SACCOS yenye leseni daraja A inaweza 
kufanya shughuli zifuatazo;  

 (a) kutoa hisa za uanachama na za hiari; 
(b) kupokea akiba kutoka kwa wanachama wake;  
(c) kutoa mikopo kwa wanachama wake; 
(d) kufanya uwekezaji; na  
(e) shughuli nyingine kama itakavyoruhusiwa na 

Benki au Mamlaka Kasimishwa. 
 (2) SACCOS yenye leseni daraja B inaweza kufanya 
shughuli zozote kati ya zifuatazo: 

(a) shughuli zote chini ya kanuni ndogo ya (1) ya 
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kanuni hii;  
(b) kupokea amana kutoka kwa wanachama wake; 
(c) kutoa mikopo shirikishi; 
(d) kutoa karadha ndogo; 
(e) kutoa huduma za uwakala wa bima ndogo;  
(f) kuwa wakala wa benki baada ya idhini ya Benki 

au Mamalaka Kasimishwa; 
(g) kuwekeza katika mitaji; 
(h) kadi za kutolea fedha; na  
(i) shughuli nyingine kama itakavyoelekezwa na 

Benki au Mamlaka Kasimishwa. 
 (3) Isipokua kama imeelekezwa vinginevyo na Benki 
au Mamlaka Kasimishwa, SACCOS yenye leseni haitafanya 
shughuli zifuatazo- 

(a) kuendesha akaunti ya biashara kwa wateja wake; 
(b) kupokea amana kutoka kwa watu wasio 

wanachama; 
(c) biashara ya kubadilisha fedha za kigeni; 
(d) uendeshaji wa biashara za nje ya nchi; 
(e) shughuli za udhamini; 
(f) kadi za mikopo;  
(g) maagizo ya malipo  na uhamishaji  wa fedha; 
(h) biashara nyingine isipokuwa kutoa huduma za 

kifedha kwa wanachama wake;  
 (i) shughuli nyingine kama itakavyoelekezwa na 

Benki au Mamlaka Kasimishwa. 
  
Sehemu ya 
biashara 

14.-(1) Kila SACCOS itakuwa na- 

 (a) sehemu ya au sehemu za biashara ikiwa na anuani 
sahihi kwa ajili ya kuendeshea biashara ya 
huduma ndogo za fedha; na  

(b) kuonesha kwa uwazi jina lake la biashara katika 
sehemu ya biashara. 

  
Kufungua 
matawi 

 15.-(1) SACCOS yenye leseni daraja B 
inayokusudia kupanua huduma zake kwa kufungua tawi 
itaomba idhini kwa maandishi kutoka kwa Benki au 
Mamlaka Kasimishwa. 

  (2) Maombi yalioletwa chini ya kanuni ndogo ya (1) 



Kanuni Za Huduma Ndogo Za Fedha (Vyama Vvya Ushirika wa Akiba Na 
Mikopo) 

Tangazo la Serikali Na. 966 (Linaendelea.) 

 

14 
 

 

yataambatishwa na yafuatayo- 
(a) eneo linalopendekezwa kwa ajili ya kufungua 

tawi; 
(b) lengo na madhumuni ya kufungua tawi jipya; 
(c) bajeti iliyochanganuliwa na chanzo cha fedha za 

uanzishaji wa tawi hilo; 
(d) makisio ya mizania na taarifa ya mapato na 

matumizi kwa muda wa miaka miwili baada ya 
tawi kuanza shughuli zake; 

(e) mapendekezo ya muundo wa tawi, majina na 
wasifu binafsi wa waajiriwa muhimu katika tawi; 
na  

(f) taarifa nyingine yoyote kama Benki au Mamlaka 
Kasimishwa itakavyohitaji. 

 (3) Katika kutathimini maombi chini ya kanuni ndogo 
ya (2), Benki au Mamlaka Kasimishwa itazingatia- 

(a) uwezo wa kujiendesha wa tawi linalopendekezwa;   
(b) uwezo wa kifedha wa SACCOS kuendesha tawi 

linalopendekezwa; 
(c) endapo SACCOS inakidhi  kiwango cha chini cha 

mtaji unaohitajika; 
(d) uweledi na uwezo wa watendaji wa tawi 

linalopendekezwa; 
(e) endapo tawi linalopendekezwa linakidhi vigezo 

vya usalama angalau kwa kiwango cha chini; na  
(f) kigezo kingine chochote kadiri itakavyoelekezwa 

na Benki au Mamlaka Kasimishwa. 
 (4) Benki au Mamlaka Kasimishwa inaweza kufanya 
ukaguzi wa jengo la tawi linalopendekezwa kabla ya kuanza 
uendeshaji.  
 (5) SACCOS yenye leseni daraja A haitaruhusiwa 
kufungua tawi.  

  
Kuhamisha 
sehemu ya 
biashara  

 16.-(1) SACCOS ambayo inadhamiria kuhamisha 
sehemu ya biashara yake, itaomba idhini kwa maandishi 
kutoka kwa Benki au Mamlaka Kasimishwa na maombi 
hayo yataambatishwa na taarifa zifuatazo:   

 (a) sababu za kuhamisha biashara;  
(b) mpango kwa ajili ya kulipa au kuhamisha madai, 

mali na madeni;  
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(c) ukamilishaji wa maandalizi ya sehemu mpya ya 
biashara; na  

(d) taarifa nyingine yoyote kama Benki au Mamlaka 
Kasimishwa itakavyo elekeza.  

 (2) SACCOS itakayoshindwa kuzingatia masharti ya 
kanuni hii itakuwa imetenda kosa. 

  
Kuendesha 
huduma nje 
ya kituo 

 17.-(1) SACCOS haitafungua au kutoa huduma nje 
ya kituo bila idhini ya maandishi ya Benki au Mamlaka 
Kasimishwa iliyotolewa kwa mujibu wa masharti ya 
Kanuni hizi.  

  (2) Ombi la idhini lililotolewa chini ya kanuni ndogo 
ya (1) litaambatanishwa na yafuatayo-   

(a) taarifa ya hali ya usalama na nafasi iliyopo kwa 
ajili ya SACCOS kutoa huduma; na  

(b) taarifa nyingine zozote kama Benki au Mamlaka 
Kasimishwa inavyoweza kuhitaji.  

  
SEHEMU YA TATU  

UTOSHELEVU WA MTAJI  
  
Kiwango cha 
chini cha 
mtaji   

 18.-(1) SACCOS yenye leseni daraja A itaanza 
kufanya biashara na kuhakikisha muda wote ina mtaji tete 
usiopungua shilingi milioni kumi.  

  (2) SACCOS yenye leseni daraja B itaanza kufanya 
biashara kwa kuhakikisha muda wote ina mtaji tete 
usiopungua shilingi milioni mia mbili.  
 (3) Kila SACCOS itatakiwa muda wote kuwa na- 

(a) mtaji tete usiopungua asilimia nane ya jumla ya 
mali zote;  

(b) mtaji taasisi usiopungua asilimia sita ya jumla ya 
mali zote; na  

(c) mtaji taasisi halisi usiopungua asilimia sita ya 
jumla ya mali zote. 

 (4) Bila kuathiri kanuni ndogo za (1) na (2), Benki au 
Mamlaka Kasimishwa inaweza kuhitaji kiwango cha juu 
zaidi ya kima cha chini cha mtaji au viwianishi vya 
utoshelevu vya mtaji kwa SACCOS iwapo SACCOS- 

(a) inaweza kupata hasara kutokana na upungufu wa 
mtaji;  
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(b) ina mazingira hatarishi ya hali ya juu;  
(c) inakuwa na kiwango cha juu au kiasi kikubwa cha 

mali zenye ubora duni; au  
(d) inakuwa kwa haraka bila kuwa na kiwango cha 

kutosha cha mtaji na udhibiti wa vihatarishi. 
  

Katazo la 
kuhamisha 
mtaji  

 19. Isipokuwa kama imeidhinishwa na Benki au 
Mamlaka Kasimishwa, SACCOS haitahamisha fedha 
kutoka kwenye mtaji tete au mfuko wa matengo ya kisheria 
endapo uwiano wa mtaji taasisi ni pungufu ya uwiano wa 
chini unaohitajika. 

  
Mgawanyo 
wa faida 
 
 
 
 
 
Sura ya 211 

 20. Kwa mujibu wa kanuni zake, SACCOS inaweza 
kugawa kiasi chochote kilichosalia cha mapato halisi baada 
ya gharama zote kulipwa na masharti ya mtaji yamefikiwa 
kwa ajili ya malengo yafuatayo-  

 (a) gawio la hisa kwa njia ya fedha taslimu au 
kuweka katika hisa za wanachama;  

(b) mchango kwa ajili ya mfuko wa maendeleo au 
akaunti ya mtaji wa mpito  ; 

(c) mchango kwa ajili ya hisani, elimu, matibabu au 
malengo mengine kwa mujibu wa Sheria ya 
Vyama vya Ushirika.  

(d) kulipa tunzo kwa wajumbe wa Bodi na maafisa 
wengine wasiolipwa mishahara; na  

(e) malipo mengine kama yatakavyoidhinishwa na 
mkutano mkuu wa mwaka . 

  
Mfuko wa 
akiba  

 21.  Kila SACCOS itakuwa na mfuko wa akiba na 
mtaji taasisi kwa kutenga angalau asilimia ishirini ya 
mapato halisi baada ya matumizi na gharama zote kulipwa.  

  

Malipo ya 
gawio, riba na 
migao 
mingine   

 22.-(1) Kwa mujibu wa kifungu cha 37 cha Sheria, 
kila SACCOS itaweka katika kanuni zake malipo ya lazima 
ya gawio, riba au aina nyingine ya mgao kwa wanachama 
wake ikijumuisha namna na kipindi ambacho malipo hayo 
yatalipwa. 

  (2) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1), hakuna malipo 
ya gawio au mgawo wa namna nyingine yoyote utakaolipwa 
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kutokana na ziada halisi, isipokuwa- 
(a) mtaji taasisi na mtaji taasisi halisi ikilinganishwa 

na uwiano wa jumla ya mali unafikia sharti la 
kiwango cha chini kilichowekwa; 

(b) kiasi cha akiba ya kisheria kinatosha kufidia 
limbikizo la hasara la SACCOS; 

(c) kiasi cha akiba ya kisheria, tengo la mikopo 
isiyolipika na mfuko wa kukombolea hisa 
vimetengwa; na 

(d) baada ya kupata ridhaa ya mkutano mkuu na 
ridhaa ya Benki au Mamlaka Kasimishwa. 

  
Mpango wa 
kuongeza 
mtaji 

 23.-(1) Endapo SACCOS imeshindwa kufikia 
masharti ya kiwango cha chini cha mtaji kama ilivyoelezwa 
katika Kanuni hizi, SACCOS hiyo itatakiwa ndani ya siku 
sitini za mapungufu hayo, kuwasilisha Benki au Mamlaka 
Kasimishwa mpango wa kuongeza mtaji wake. 
 (2) Mpango wa kuongeza mtaji ulioainishwa chini 
ya kanuni ndogo ya (1), kwa uchache, utaeleza yafuatayo-  

 (a) hatua zitakazochukuliwa na uongozi ili mtaji 
kurudi katika kiwango cha chini kinachohitajika; 

(b) muda unaohitajika ili mtaji kurudi katika kiwango 
cha chini kinachohitajika;   

(c) kiwango cha mtaji kinacholengwa kufikiwa kila 
mwishoni mwa robo mwaka; na  

(d) taarifa nyingine yoyote kama Benki au Mamlaka 
Kasimishwa itakavyohitaji.  

 (3) Endapo SACCOS imeshindwa kufikia kiwango 
cha chini cha mtaji na imeshindwa kuwasilisha au kutekeleza 
mpango wa kuongeza mtaji, Benki au Mamlaka Kasimishwa 
inaweza kuchukua hatua za kiusimamizi kama itakavyoona 
inafaa.  

  
SEHEMU YA NNE 

UTAWALA 
  
Muundo na 
majukumu ya 
Bodi   
 
 

 24.-(1) Kwa mujibu wa kifungu cha 7 cha Sheria, 
uongozi wa SACCOS utakuwa kama inavyoelezwa katika 
Sheria ya Vyama Vya Ushirika, Kanuni zake na kanuni za 
SACCOS.  
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Sura ya 211 
 
 
 
 
 
 
Sura ya 211 
  (2) Kila SACCOS itakuwa na Bodi itakayoundwa na 

angalau wajumbe watano watakaochaguliwa kwa mujibu wa 
masharti ya Sheria ya Vyama Vya Ushirika. 
 (3) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (2), Bodi ya 
SACCOS yenye leseni ya daraja B itakuwa na angalau 
wajumbe wawili wenye ufahamu wa masuala ya fedha, 
usimamizi wa biashara, uhasibu, huduma ndogo za fedha au 
uchumi. 
 (4) Pamoja na wajibu ulioelezwa chini ya Sheria ya 
Vyama Vya Ushirika, Bodi iliyotajwa chini ya kanuni ndogo 
ya (2)- 

(a) itahakikisha SACCOS inafanya shughuli zake 
kwa ufanisi na inazingatia masharti ya Sheria, 
Kanuni hizi na sheria nyingine yoyote husika; 

(b) itatunga sera sahihi kwa ajili ya mikopo, 
usimamizi wa  ukwasi na mali, rasilimali watu, 
uwekezaji, akiba, fedha, utunzaji taarifa, na sera 
nyingine kama itakavyoamuliwa na Bodi;  

(c) itatoa mapendekezo kwa ajili ya SACCOS 
kukopa;  

(d) itahakikisha hesabu za SACCOS  zinaandaliwa 
na kukaguliwa kwa kuzingatia Sheria, Kanuni 
hizi na masharti; 

(e) itaweka viwango vya riba kwa ajili ya mikopo, 
akiba na amana; 

(f) itapendekeza malipo ya gawio la hisa katika 
mkutano mkuu wa mwaka, kwa idhini ya Benki 
au Mamlaka Kasimishwa; 

(g) baada ya kukasimishwa na mkutano mkuu wa 
mwaka, kuteua kamati ya mikopo, na kamati 
nyingine yoyote husika miongoni mwa wajumbe 
wa Bodi au wanachama wenye sifa;  

(h) kwa msaada wa menejimenti, itaandaa, mpango 
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wa kurithisha madaraka na uokozi wa majanga na 
kuhakikisha mipango hiyo inajaribiwa mara kwa 
mara; 

(i) itatoa mwongozo wa usimamizi na mwelekeo wa 
sera ya SACCOS; 

(j) itahakikisha SACCOS inaweka tengo la kutosha 
kwa ajili ya mikopo isiyolipika inavyoelekezwa 
na Kanuni hizi; 

(k) itapitia bajeti ya mwaka ya SACOSS na kutoa 
mapendekezo kwa mkutano mkuu kwa ajili ya 
kupata idhini;  

(l) inathibitisha idhini ya mikopo yote iliyoombwa 
na wajumbe wa  Bodi na wajumbe wa kamati, 
menejimenti ya SACCOS na watu wenye 
mahusiano nao;  

(m) itahakikisha uwekezaji wa ukwasi wa ziada 
unakidhi matakwa ya Sheria, Kanuni hizi na 
unafanywa kwa kuzingatia sera ya uwekezaji ya 
SACCOS;  

(n) itahakikisha SACCOS inafanya shughuli zake 
kwa ufanisi na inazingatia masharti ya Sheria, 
Kanuni hizi na sheria nyingine yoyote husika; 

(o) itaajiri meneja na kuwandalia mikataba ya kazi; 
na  

(p) itasimamia ufunguaji na matumizi ya akaunti za 
benki za SACCOS. 

  
Uhakiki na 
upotezeshaji 
sifa wa 
wajumbe wa 
bodi 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 25.-(1) SACCOS haitafanya biashara isipokuwa 
pale ambapo wajumbe wake wa Bodi wamefanyiwa uhakiki 
na Benki au Mamlaka Kasimishwa.  
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Sura ya 211 
  (2) Benki au Mamlaka Kasimishwa inaweza 

kumwondolea sifa mjumbe wa bodi ya SACCOS pale 
ambapo itabaini kwamba mjumbe huyo- 

(a) hana sifa zinazotakiwa na Sheria na Kanuni hizi; 
(b) amejihusisha au anahisiwa kukosa uaminifu au 

kuwa mdanganyifu katika shughuli zake; 
(c) ana mikopo chechefu au madeni mengine ambayo 

hayajalipwa kwa zaidi ya siku tisini;  
(d) ana mgongano wa maslahi ambao utaathiri uwezo 

wake wa kufanya kazi kama mjumbe wa Bodi; na 
(e) amevunja masharti ya sheria nyingine yoyote 

inayohusika. 
 (3) Endapo Benki au Mamlaka Kasimishwa 
imemwondolea sifa mjumbe wa Bodi, mjumbe huyo ataacha 
kufanya shughuli yoyote ya Bodi akisubiri taratibu za 
kufutiwa mjumbe kama ilivyoainishwa chini ya Sheria ya 
Vyama Vya Ushirika na Kanuni zake. 

  
Uteuzi na 
majukumu ya 
kamati ya 
mikopo 
Tangazo la 
Serikali Na. 
115 la 2016 

 26.-(1) Kila SACCOS itateua Kamati ya Mikopo 
kwa lengo la kuwezesha uendeshaji wa shughuli zake 
kuendana na Kanuni za Vyama vya Ushirika vya Akiba na 
Mikopo na Kanuni za SACCOS. 

  (2)  Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1), kamati ya 
Mikopo itakuwa na majukumu yafuatayo- 

(a) kupitia maombi ya mikopo na kufanya maamuzi 
kwa kuzingatia sera ya mikopo;  

(b) kuhakikisha dhamana ya kutosha inatolewa kwa 
kila mkopo na SACCOS ina haki au mamlaka juu 
ya dhamana hiyo mpaka mkopo wote 
utakapolipwa; 

(c) kufuatilia marejesho ya mikopo; 
(d) kuhakikisha mikopo inatumika kwa malengo 

yaliyokusudiwa; 
(e) kufanyia kazi maombi ya wanachama kuhusu 

marekebisho ya vigezo na masharti ya mkopo 
endapo mabadiliko hayo yanaendana na sera ya 
mikopo ya SACCOS; 

(f) kutoa ushauri kwa wanachama kuhusu matumizi 
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sahihi ya mikopo; 
(g) kupitia sera ya mikopo angalau mara moja kwa 

mwaka; 
(h) kutoa majibu ya hoja za wakaguzi wa nje na wa 

ndani, kamati ya usimamizi na Benki au Mamlaka 
Kasimishwa; na 

(i) kutekeleza majukumu mengine yoyote kwa 
kuzingatia Sheria na Kanuni hizi. 

 
Ajira na 
majukumu ya 
Meneja wa 
SACCOS 

 27.-(1) Kila SACCOS itaendeshwa na watu walio na 
sifa na weledi kuendana na masharti ya Kanuni za Ushirika 
(Vyama vya Ushirika vya Akiba na Mikopo) na sera yake 
ya rasilimali watu. 

  (2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), mtu 
alieajiriwa kushika nafasi ya meneja, pamoja na majukumu 
aliyonayo chini ya Kanuni za Jumla za SACCOS atakuwa na 
majukumu yafuatayo- 

(a) kuhakikisha mifumo ya uendeshaji na utoaji wa 
taarifa ina ufanisi, ina uhakika na inarahisisha 
mawasiliano; 

(b) kuandaa bajeti ya mwaka na mpango mkakati wa 
biashara kwa kushauriana na wajumbe wa Bodi; 

(c) kusimamia masuala yote ya watumishi ikiwemo 
maendeleo ya rasilimali watu na mafunzo; 

(d) kuhifadhi na kuandaa taarifa sahihi za fedha kwa 
wakati; 

(e) kuwasilisha taarifa za uendeshaji katika mikutano 
ya bodi; 

(f) kuruhusu matumizi kulingana na bajeti  
iliyopitishwa na Bodi; 

(g) kuisaidia Bodi kupanga viwango vya riba, ada na 
gharama za bidhaa na huduma zote zinazotolewa; 

(h) kuhakikisha kuna ukwasi wa kutosha kukidhi 
mahitaji ya mikopo, utoaji wa akiba na gharama 
za uendeshaji;  

(i) kusimamia ufunguaji na matumizi ya akaunti za 
benki; 

(j) kuandaa na kuwasilisha taarifa Benki au 
Mamlaka Kasimishwa kwa wakati; 

(k) kutekeleza mapendekezo yaliyomo katika taarifa 
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za ukaguzi wa nje, ukaguzi wa ndani na taarifa za 
usimamizi;  

(l) kuhakikisha matakwa ya Sheria, kanuni, sera, 
taratibu, masharti na taratibu za maadili 
zinazingatiwa; na 

(m) kutekeleza majukumu mengine kama 
itakavyoelekezwa na Bodi. 

 (3) Licha ya masharti ya kanuni ndogo ya (1) na (2), 
mtu aliyeajiriwa kushika nafasi ya meneja wa SACCOS- 

 (a) ikiwa ni SACCOS yenye leseni ya daraja A, 
atakuwa na angalau cheti cha elimu ya 
sekondari; na 

 (b) ikiwa ni SACCOS yenye leseni ya daraja B, 
atakuwa na angalau stashahada  ya fedha, 
uhasibu, utawala au fani nyingine zinayohusiana 
na hizo. 

  (4) Kila SACCOS itahakikisha kuwa hakuna mtu 
anayeteuliwa kuwa meneja wa SACCOS isipokuwa pale 
ambapo mtu huyo amefanyiwa uhakiki na Benki au 
Mamlaka Kasimishwa. 

  
SEHEMU YA TANO 

SHUGHULI ZA UKOPESHAJI 
  
Sera ya 
ukopeshaji  

 28.-(1) Kila SACCOS itakuwa na sera ya ukopeshaji 
inayoendana na Sheria na Kanuni hizi. 

  (2) Sera inayotajwa katika kanuni ndogo ya (1), kwa 
uchache itajumuisha yafuatayo: 

(a) taratibu za ukopeshaji na nyaraka zinazohusika;  
(b) masharti ya kukidhi kupata mkopo; 
(c) aina za mikopo na dhamana zinazokubalika; 
(d) ukomo wa mikopo ikijumuisha kiwango cha juu 

cha mkopo kwa mkopaji; 
(e) vigezo na masharti ya mkopo kama  viwango vya 

riba, ada, tozo na idadi ya marejesho; 
(f) adhabu au ada kwa marejesho 

yaliyocheleweshwa;  
(g) ukomo wa mkopo ukilinganishwa na thamani ya 

dhamana;  
(h) tathimini ya uwezo wa mkopaji kurejesha mkopo;  
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(i) vigezo na masharti vya mikopo kwa maafisa na 
waajiriwa;  

(j) ukomo wa juu wa uidhinishaji mikopo kwa kamati 
ya kitaalamu na kamati ya mikopo;  

(k) masharti ya udhamini wa mkopo;  
(l) ufuatiliaji na tathimini ya ubora wa mikopo;   
(m)  kipindi kinachotolewa kabla ya kuanza kurejesha 

mkopo, kama kipo; 
(n) utaratibu wa ukusanyaji na ufuatiliaji wa mikopo.  
(o) vigezo na taratibu za kurekebisha masharti ya 

mikopo na uhamishaji wa hisa za hiari za 
mwanachama ikijumuisha idhini na ruhusa;  

(p) kigezo na taratibu za kuidhinisha na kuruhusu 
kufuta mikopo isiyolipika;  

(q) muda wa kulipa mkopo ikizingatiwa kwamba 
muda huo hautazidi miaka mitano; 

(r) fomu husika zinazotumika kwa ajili ya maombi ya 
mkopo; na  

(s) taarifa nyingine yoyote muhimu.  
  
Maombi ya 
mkopo  

 29.-(1) SACCOS itahakikisha kwamba kila 
mwanachama anayekusudia kupata mkopo anawasilisha 
maombi kwa kutumia fomu maalum iliyoandaliwa na 
SACCOS. 

  (2)  Fomu inayorejewa na kanuni ndogo ya (1) kwa 
uchache itajumuisha yafuatayo-  

(a) jina kamili la mwombaji; 
(b) tarehe ya kuzaliwa au tarehe ya usajili; 
(c) sehemu ya makazi au sehemu ya biashara; 
(d) kazi au aina ya biashara; 
(e) dhumuni la mkopo; 
(f) sekta ya kiuchumi; 
(g) kiasi cha mkopo kinachoombwa; 
(h) dhamana inayotolewa; 
(i) hali ya ndoa; 
(j) idadi ya wategemezi; 
(k) sehemu ya ajira; 
(l) kipato cha sasa; 
(m) matumizi na mali; 
(n) mikopo mingine inayodaiwa; na  
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(o) taarifa nyingine zinazoweza kuhitajika. 
 (3) Bila kuathiri kanuni ndogo (2), fomu ya maombi 
ya mkopo itajumuisha sharti kwamba mleta maombi atatoa 
ridhaa na tamko kwamba taarifa zake za mikopo zinaweza 
kutolewa kulingana na masharti ya Sheria na Kanuni hizi.  

  
Idhini ya 
mkopo   

 30.-(1) SACCOS haitatoa mkopo bila idhini ya 
kamati ya mikopo.  

  (2)  Kamati ya mikopo haitaidhinisha mkopo 
isipokuwa kama mkopo wote au sehemu kubwa ya mkopo 
huo umedhaminiwa. 

  
Mkataba wa 
mkopo  

 31.-(1) SACCOS itafanya tathmini maombi ya 
mkopo kwa kuzingatia sera yake ya ukopeshaji na endapo 
itaridhika kwamba mkopaji anakidhi masharti ya mkopo na 
ana uwezo wa kurejesha mkopo, itaingia mkataba wa 
mkopo na mkopaji.  

  (2) Mkataba wa mkopo unaorejewa chini ya kanuni 
ndogo ya (1) kwa uchache itajumuisha yafuatayo;  

(a) kiasi cha mkopo; 
(b) kiwango cha riba cha kawaida au kilichotajwa 

kwa mwaka; 
(c) ada zote nyingine zitakazotozwa; 
(d) kiwango halisi cha riba cha mwaka 

kinachojumuisha ada zote zitakazotozwa; 
(e) ratiba ya marejesho ya mkopo inayojumuisha 

idadi ya marejesho, kiasi cha kila rejesho 
kikiainisha  tofauti mkopo, riba, ada na tarehe ya 
rejesho; 

(f) jumla ya malipo mpaka mkopo wote 
utakapokuwa umelipwa;  

(g) njia ya kukokotoa kiwango cha riba;  
(h) adhabu ya ucheleweshaji malipo; 
(i) ada za ufuatiliaji mkopo, tozo au gharama; 
(j) notisi inayoonesha maslahi katika dhamana 

iliyotumika kudhamini mkopo;  
(k) saini za mkopaji na mtoa huduma ndogo za 

fedha; 
(l) kiasi cha akiba au hisa kinachohitajika na iwapo 

fedha zilizopatikana zinaweza kutumika kulipa 
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marejesho ya mkopo uliocheleweshwa; na  
(m) masuala mengine yoyote husika yatakayowekwa 

wazi kama itakavyoelekezwa na Benki au 
Mamlaka Kasimishwa. 

  
Kuwasilisha 
sababu za 
kukataa 
maombi ya 
mkopo  

 32.  Endapo maombi ya mkopo yamekataliwa, 
SACCOS itampatia mleta maombi ya mkopo sababu za 
kukataa maombi hayo ndani ya siku saba. 

  
Dhamana ya 
mkopo  

 33.-(1) Mwanachama anaweza kudhamini mkopo 
kwa kutumia hisa za hiari, akiba, amana ya muda maalum 
au mali, ikiwa mkopo huo hautazidi asilimia kumi ya mtaji 
tete. 

  (2)  Endapo mkopo haujadhaminiwa kikamilifu na 
hisa za hiari, akiba, amana  za muda au mali, mkopo huo 
hautazidi asilimia tano ya mtaji tete.  
 (3)  kabla ya kutoa mkopo, SACCOS itahakikisha 
kwamba-   

(a) nyaraka za dhamana ya mkopo ni sahihi au 
zimesajiliwa; 

(b) endapo mmiliki wa dhamana sio mkopaji, mkopaji 
atapaswa kuwa na kibali cha kimaandishi 
kinachomruhusu kutumia dhamana hiyo 
kudhamini mkopo;  

(c) inatunza rejesta ya dhamana zote ambayo 
inajumuisha taarifa zote muhimu za dhamana; na  

(d) hisa za uanachama hazitatumiki kama dhamana 
kwa mkopo unaotolewa na SACCOS.  

  
Udhamini wa 
mkopo  

 34.-(1) Mwanachama anaweza kudhamini mkopo 
unaotolewa kwa mwanachama mwingine ikiwa 
mwanachama huyo ana dhamana za kutosha ikiwemo hisa 
za hiari, akiba, amana na dhamana nyingine zinazokubalika.  

  (2) SACCOS itamfahamisha vya kutosha kila 
mdhamini kuhusu wajibu wake kabla ya kusaini makubaliano 
ambayo yatamfanya aweze kuwajibika kama mdhamini.  
 (3) Endapo SACCOS itakusanya malipo ya mkopo 
kutoka kwa mdhamini, SACCOS itatoa hati ya maandishi 
kukiri kupokea marejesho ya mkopo. 
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Miamala 
inayohusiana 
na watu wa 
karibu   

 35.-(1) SACCOS haitatoa mkopo kwa mjumbe wa 
bodi au kamati au watu wa karibu wa mjumbe wa bodi au 
kamati isipokuwa kama mkopo huo umeidhinishwa na 
wajumbe wengi wa bodi. 

  (2) Mjumbe wa bodi au kamati hatahudhuria kikao 
wakati mkopo wake ukiwa unajadiliwa na wajumbe. 
 (3)  SACCOS haitatoa mkopo kwa mwajiriwa au 
ndugu wa mwajiriwa isipokuwa kama mkopo huo 
umeidhinishwa na kamati ya mikopo.  
 (4)  SACCOS haitatoa mkopo kwa afisa, mwajiriwa 
au ndugu wa afisa au mwajiriwa kwa vigezo na masharti 
ambayo ni mepesi zaidi kwa kulinganisha na yale  
yanayotolewa kwa wanachama wengine. 
 (5) Kiwango cha jumla cha mkopo kwa waajiriwa na 
maafisa hakitazidi asilimia tano ya mali zote za SACCOS.  
 (6) Hakuna afisa au mtu mwenye uhusiano wa karibu 
naye atapokea kitu chochote cha thamani au fidia 
inayohusiana na mkopo uliotolewa na SACCOS bila idhini 
ya mkutano mkuu na idhini ya Benki au Mamlaka 
Kasimishwa.  

  
Upangaji wa 
kiwango cha 
riba, ada na 
adhabu  

 36.  Isipokuwa pale ambapo mkutano mkuu 
umeelekeza vinginevyo, Bodi inaweza kupanga viwango 
vya riba, ada na adhabu kwa mkopo ambavyo vitakuwa 
vikifanyiwa mapitio mara kwa mara. 

  

Malipo ya 
mkopo kabla 
ya wakati  

 37.-(1) Mwanachama anaweza kulipa mkopo wote 
au sehemu ya mkopo siku yoyote ya kazi kabla ya muda wa 
kulipa mkopo kufika, bila kuadhibiwa. 

  (2) Kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (1), endapo 
mkopo umelipwa wote kabla ya muda wa kulipa mkopo 
kufika, mkopaji hatatakiwa kulipa riba kwa kipindi 
kilichobakia baada ya mkopo kulipwa. 

  

Vigezo na 
masharti ya 
kushiriki 
mikopo 

 38.-(1) SACCOS yenye leseni daraja B inaweza 
kukopa au kukopesha SACCOS nyingine kwa dhumuni la 
kukidhi upungufu wa ukwasi kwa kuzingatia kwamba-  

 (a) SACCOS inayokopa haitazidi ukomo wa kukopa 
nje kama ilivyoelezwa katika Kanuni hizi;  

(b) wajumbe wa bodi ya SACCOS wameidhinisha 
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ukopaji au ukopeshaji kwa SACCOS nyingine; 
(c) vigezo na masharti ya kukopa au kukopesha 

vitathibitishwa na makubaliano ya maandishi 
yaliyosainiwa baina au kati ya SACCOS 
zinazoshiriki na makubaliano hayo yataidhinishwa 
na Benki au Mamlaka Kasimishwa; na 

(d) masharti ya kanuni ya 33 na 34 yatazingatiwa 
kama yalivyo pamoja na marekebisho madogo 
yanayoweza kufanyika. 

 (2)  Endapo SACCOS siyo mkopeshaji halisi, 
SACCOS hiyo itatakiwa-  

(a) kushiriki kwenye mikopo inayoweza kuitoa tu;   
(b) kuwa na sera ambayo imeweka viwango vya 

udhamini wa mikopo kabla ya kuingia kwenye 
makubaliano ya kushirikiana katika mikopo;   

(c) kushiriki tu katika mikopo inayotolewa kwa 
wanachama wa SACCOS inayokopa;  

(d) kushikilia nakala halisi ya mkataba wa 
kushirikiana katika mikopo au nakala yake 
pamoja na jedwali la urejeshaji mkopo; na  

(e) kupata idhini ya wajumbe wa Bodi kwa ajili ya 
kuruhusu kuendelea kutoa mkopo kwa mkopeshaji 
halisi. 

  
Mikopo 
chechefu  

 39.-(1) SACCOS itachukulia kuwa mkopo ni 
chechefu endapo- 

 (a) malipo yaliyofanyika ni kidogo kuliko rejesho 
kamili lililopaswa kulipwa; 

(b) mkupuo mmoja wa rejesho haujalipwa kuendana 
na masharti ya mkataba; 

(c) mkopaji hajalipa rejesho kwa zaidi ya siku 
thelathini pale ambapo rejesho hilo ni riba au 
mkopo halisi; au  

(d) ikiwa ni mkopo unaolipwa kwa mkupuo mmoja, 
jumla  ya deni la msingi na riba havijalipwa ndani 
ya siku thelathini mara baada ya kupita kwa muda 
wa marejesho. 

 (2) Salio lote la msingi la mkopo unaolipwa kwa 
mkupuo mmoja litachukuliwa kuwa ni chechefu endapo 
rejesho ambalo halijalipwa lilikua ni riba peke yake. 
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 (3) Endapo mjumbe wa SACCOS ameshindwa kulipa 
mkopo wote au awamu moja ya marejesho mjumbe huyo 
hatapewa tena mkopo mpaka alipe deni lililopo. 

  
Uanishaji wa 
makundi na 
tengo la 
mikopo   

 40.-(1) Kila SACCOS itagawa orodha ya mikopo 
yake kwenye makundi yafuatayo-  

 (a) iliyo ndani ya muda; 
 (b) angalizo; 
 (c) chini ya kiwango;  
 (d) mashaka na;  
 (e) hasara. 
  (2)  Vigezo vya makundi ya orodha ya mkopo 

itakuwa kama ifuatavyo- 
Idadi ya siku 
zilizocheleweshwa  

Kundi  

Siku 0 mpaka 30  Iliyo ndani ya muda  

Siku 31 mpaka 90  Angalizo  

Siku 91 mpaka 180  Chini ya kiwango  

Siku 181 mpaka 365  Mashaka  

Zaidi ya siku 365  Hasara  
 

  (3) Kiwango cha chini cha tengo kwa kila kundi 
kitakuwa kama ifuatavyo- 

Makundi  Tengo  

Angalizo  10% 

Chini ya kiwango  30% 

Mashaka  50% 

Hasara  100% 
 

  
Limbikizo la 
riba ya 
mikopo 
chechefu 

 41.-(1) SACCOS itasitisha limbikizo la riba ya 
mikopo chechefu na tangulizi endapo mikopo hiyo 
imecheleweshwa kwa siku tisini. 

  (2) Limbikizo lolote la riba ambalo halijakusanywa 
chini ya kanuni ndogo ya (1) litaondolewa na kuwekwa 
kwenye akaunti ya muda. 
 (3) SACCOS inaweza kurudisha mkopo kutoka katika 
hali isiyolimbikizwa na kwenda kwenye hali ya kulimbikizwa 
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endapo mkopaji amelipa amefuata masharti. 
  
Kurekebisha   
masharti ya 
mikopo  

 42.-(1) Kwa mujibu sera yake ya mikopo, SACCOS 
inaweza kurekebisha masharti ya mkopo kwa kuzingatia 
kuwa- 

 (a) mkopo hautarekebishwa zaidi ya mara moja; na  
(b) mkopo hautapandishwa hadhi isipokuwa pale 

ambapo mkopaji amelipa mikupuo minne 
mtawalia na kwa wakati. 

 (2)  SACCOS itatoa taarifa ya mikopo yote 
iliyorekebishwa katika mstari wa peke yake katika taarifa ya 
hali ya kifedha. 

  
Ufutaji wa 
mikopo  

 43.-(1) Kwa mujibu wa sera yake ya mikopo, 
SACCOS itafuta mikopo pale ambapo- 

 (a) mkopo ni chechefu kwa zaidi ya mwaka mmoja;    
(b) SACCOS imepoteza haki zake za kimkataba juu 

ya mkopo husika;  
(c) imebainika kuwa mkopo hauwezi kulipika;  
(d) hakuna matarajio ya marejesho ya mkopo kufuatia 

maamuzi ya mahakama dhidi ya mkataba wa 
ukopeshaji; 

(e) dhamana zinazoshikiliwa zimefanyiwa tathmini 
na kuuzwa lakini mauzo yaliyopatikana hayatoshi 
kulipa deni lote; 

(f) SACCOS haina uwezo wa kukusanya mkopo na 
hakuna dhamana. 

 (2) Endapo mkopo umefutwa chini ya Kanuni hizi, 
SACCOS itahakikisha kuwa-  

(a) taarifa za mkopo huo zinahifadhiwa nje ya 
mizania;  

(b) jitihada za ukusanyaji wa mkopo huo zinaendelea; 
na  

(c) taarifa za mkopo huo zinatunzwa kwa usiri. 
  

SEHEMU YA SITA  
USIMAMIZI WA UKWASI, MALI NA DHIMA  

  
Sera ya 
usimamizi wa 
mali na dhima  

 44.-(1) Kila SACCOS itatunga sera ya usimamizi 
wa ukwasi, mali na dhima.  
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  (2) Sera inayotajwa katika kanuni ndogo ya (1) kwa 
uchache itajumuisha yafuatayo- 

(a) mtu atakayehusika kusimamia ukwasi, mali na 
dhima; 

(b) njia na kiasi kitakachotumika kusimamia ukwasi 
ikijumuisha uwiano uliowekwa katika Kanuni 
hizi;  

(c) kiwango cha juu cha fedha taslimu kinachopaswa 
kuwepo;  

(d) utaratibu wa mara kwa mara wa kuchambua hali 
ya ukwasi, mali na dhima; na  

(e) mpango wa dharura wa ukwasi. 
 (3) Sera inayotajwa katika kanuni ndogo ya (1), 
itafanyiwa mapitio kila mwaka kuhakikisha kwamba inabaki 
kuwa halisia na yenye kufuata utaratibu. 
 (4) Sera ya usimamizi wa ukwasi, mali na dhima 
itawasilishwa Benki au Mamlaka Kasimishwa siyo zaidi ya 
siku thelathini baada ya kuwa imeidhinishwa na Bodi, na pale 
ambapo kuna mabadiliko yoyote yamefanywa katika sera, 
SACCOS itaonyesha bayana maeneo yote yaliyoguswa na 
mabadiliko hayo. 

  
Mpango wa 
dharura  wa 
ukwasi  

 45.-(1) SACCOS itaandaa na kuwasilisha Benki au 
Mamlaka Kasimishwa nakala ya mpango wa dharura wa 
ukwasi ulioidhinishwa na bodi kwa ajili ya kukabiliana na 
hali ya upungufu wa fedha. 

  (2) Mpango wa dharura wa ukwasi, kwa uchache 
utajumuisha taratibu za kurekebisha mapungufu ya fedha 
katika mzunguko, vyanzo vya fedha vinavyotegemewa, 
tathimini ya gharama za mikakati mbadala ya kupata fedha na 
athari zake katika mtaji wa SACCOS.  

  
Kiwango cha 
chini cha 
uwiano wa 
ukwasi wa 
mali 

 46.-(1) SACCOS itatakiwa kuwa na kiwango cha 
chini cha ukwasi wa mali kisichopungua asilimia kumi na 
tano ya akiba, amana, mikopo ya muda mfupi na madeni ya 
muda mfupi ya wanachama wake. 

  (2)  Kwa madhumuni ya kanuni hii, “ukwasi wa 
mali” unajumuisha- 

 (a) noti na sarafu ambazo ni pesa halali katika 
Jamhuri ya Muungano;  
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 (b) amana zilizo katika benki au kwa watoa huduma 
ndogo za fedha; 

 (c) dhamana za serikali za muda mfupi na muda 
mrefu ambazo zinaweza kuuzwa kwenye soko na  
kurudishwa kuuzwa Benki, na  

 (d) mali nyingine zozote ambazo Benki au Mamlaka 
Kasimishwa inaweza kuainisha. 

  
Amana katika 
benki  

 47. Isipokuwa kama imeruhusiwa na Benki au 
Mamlaka Kasimishwa, SACCOS haitaweka amana 
zinazozidi asilimia ishirini na tano ya mtaji tete kwenye 
benki moja au taasisi za fedha. 

  
Ukopaji nje 
ya SACCOS 

 48.-(1) Baada ya kupata idhini ya mkutano mkuu, 
SACCOS inaweza kukopa kutoka vyanzo vya nje, kwa 
kuzingatia kuwa-  

 (a) mkopo huo umeidhinishwa na Benki au Mamlaka 
Kasimishwa; na  

(b) jumla ya mikopo yake ya nje haizidi asilimia 
ishirini na tano ya jumla ya mali. 

 (2) Kwa madhumuni ya kanuni hii, “ukopaji wa nje” 
maana yake ni ukopaji kutoka nje ya wanachama ikijumuisha 
benki na taasisi za fedha. 

  
Sera ya 
uwekezaji  

 49.-(1) Kila SACCOS itatunga sera ya uwekezaji. 

  (2) Sera iliyotajwa chini ya kanuni ndogo ya (1) 
itajumuisha angalau yafuatayo- 

(a) uwekezaji unaoruhusiwa kwa mujibu wa sheria 
husika;   

(b) ukomo wa uwekezaji kwa kila eneo la uwekezaji; 
(c) utambuzi wa vihatarishi na mikakati ya 

kuvipunguza;  
(d) watu walio na mamlaka ya kufanya uwekezaji;  
(e) aina na vipindi vya uwasilishaji wa taarifa bodi; 

na  
(f) taratibu za uidhinishaji na ukomo wake.  

 (3) Sera inayorejewa chini ya kanuni ndogo ya (1) 
itawasilishwa Benki au Mamlaka Kasimishwa kwa ajili ya 
kuidhinishwa na itafanyiwa mapitio kila mwaka kuhakikisha 
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kwamba sera inabaki kuwa halisia na yenye kufuata 
utaratibu. 

  
Masharti ya 
uwekezaji  
 
Sura ya 211 
 

 50.-(1) SACCOS haitafanya uwekezaji isipokuwa 
kama uwekezaji huo-  

 (a) unazingatia sera ya uwekezaji iliyoidhinishwa;  
(b) unazingatia masharti ya Sheria ya Vyama vya 

Ushirika;  
(c) umeidhinishwa na mkutano mkuu wa SACCOS;  
(d) ikiwa ni uwekezaji wa kifedha, uliofanywa kwa 

lengo la kuwekwa hadi kufikia kipindi cha kuiva. 
 (2) SACCOS inaweza kuwekeza katika- 

(a) amana zilizo na riba kwenye benki au taasisi za 
fedha;  

(b) dhamana za Serikali;    
(c) SACCOS nyingine;   
(d) mali zisizozalisha; au   
(e) uwekezaji mwingine wowote kama 

itakavyoidhinishwa na Benki au Mamlaka 
Kasimishwa.  

 (3) Endapo SACCOS itawekeza katika mali 
zisizozalisha, uwekezaji huo hautazidi-   

(a) asilimia kumi ya jumla ya mali zake iwapo 
uwekezaji umefanyika kwenye mashine au vifaa; 
na 

(b) asilimia tano ya jumla ya mali zake iwapo 
uwekezaji umefanyika kwenye ardhi na majengo, 
isipokuwa pale ambapo Benki au Mamlaka 
Kasimishwa imetoa ruhusa maalumu. 

  
SEHEMU YA SABA  

HESABU NA UKAGUZI 
  
Vitabu vya 
hesabu, 
kumbukumbu 
na mwaka wa 
fedha 

 51.-(1) SACCOS itatunza vitabu vya hesabu vilivyo 
sahihi pamoja na kumbukumbu nyingine kuhusu shughuli 
zake ambazo zinatosheleza kuonyesha na kueleza miamala 
na hali yake ya kifedha. 

  (2) Vitabu vya hesabu na kumbukumbu 
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vinavyotajwa chini ya kanuni ndogo ya (1)- 
 (a) vitaelezea kwa ufasaha miamala yote ikiwemo  

maombi na miamala yote ya mikopo; 
 (b) zitaiwezesha hali ya kifedha ya SACCOS 

kujulikana kwa usahihi wakati wowote; 
 (c) zitawezesha uandaaji wa taarifa za fedha kwa 

wakati; 
 (d) zitajumuisha nyaraka za msingi ambazo 

zinahifadhiwa ili kuakisi taarifa za- 
 (i) jumla ya fedha zote zilizopokelewa na 

kutumika na masuala  yanayohusu mapato 
na matumizi yaliyofanyika; 

 (ii) mauzo, manunuzi yote na miamala 
mingine; na 

 (iii) mali na madeni ya SACCOS. 
  (3) Kwa madhumuni ya uhasibu, ukaguzi na utoaji 

wa taarifa, mwaka wa fedha wa SACCOS utaanza tarehe 1 
Januari na kuisha 31 Disemba ya kila mwaka. 

  
Uandaaji na 
uwasilishaji 
wa hesabu 

 52. Kila SACCOS, katika kila mwaka wa fedha, 
itaandaa hesabu na ndani ya miezi minne kuanzia mwisho 
wa mwaka wa fedha kuwasilisha Benki au Mamlaka 
Kasimishwa, nakala za hesabu za mwaka zilizokaguliwa na 
taarifa ya ukaguzi. 

  
Uwekaji wa 
taarifa za 
fedha 

 53.-(1) Kwa mujibu wa kifungu cha 42 cha Sheria, 
kila SACCOS itaweka wazi katika sehemu yake ya biashara 
nakala ya taarifa zake za fedha zilizokaguliwa hivi karibuni. 

  (2) Taarifa za fedha zilizokaguliwa zinazotajwa 
chini ya kanuni ndogo ya (1)- 

 (a) zitajumuisha mizania, taarifa za mapato, taarifa 
za mtiririko wa fedha  na taarifa za mabadiliko 
ya mtaji; 

 (b) zitawekwa eneo la wazi katika sehemu kuu ya 
biashara, matawi na vituo vya nje vya huduma; 
na 

 (c) zitawekwa wazi kwa kipindi chote cha mwaka. 
  
Uteuzi wa 
mkaguzi wa 
ndani 

 54.-(1)  SACCOS itamteua mkaguzi wa ndani katika 
kutathmini utoshelevu na ufanisi wa udhibiti wa ndani, 
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udhibiti wa vihatarishi na mifumo ya utawala. 
  (2) Mkaguzi wa ndani anayeteuliwa chini ya kanuni 

ndogo ya (1) atakuwa na, angalau, stashahada ya uhasibu au 
sifa inayofanana na hiyo na awe na uzoefu wa angalau 
mwaka mmoja katika fani husika. 

  
Utoaji taarifa 
wa mkaguzi 
wa ndani 

 55.-(1)  Mkaguzi wa ndani atawajibika kwa Bodi. 
 (2) Taarifa za mkaguzi wa ndani zitakuwa na hoja 
za ukaguzi, mapendekezo na mrejesho kutoka menejimenti. 

  
Majukumu ya 
mkaguzi wa 
ndani 

 56.  Majukumu ya mkaguzi wa ndani yatajumuisha- 

 (a) kuhakiki fedha bila kutoa taarifa ya awali pale 
inapolazimu; 

(b) kufanya upatanisho wa akaunti ya benki; 
(c) kufanya upatanisho wa kati ya salio la leja kuu na 

salio la leja ndogo; 
 (d) kukagua majalada ya mikopo kwa ajili ya 

kuangalia uzingatiwaji wa taratibu; 
(e) uhakiki wa mali na uwekezaji wa SACCOS; 

 (f) kukagua utoshelevu wa masharti ya mikopo 
isiyolipika; 

(g) kukagua uzingatiaji wa sera na taratibu; 
(h) kukagua uzingatiaji wa Sheria na sheria 

nyingine husika; 
 (i) kutathmini usahihi na ukamilifu wa mihtasari na 

taarifa za menejimenti kwenda kwa Bodi na 
kamati; 

(j) kutathmini utoshelevu wa mfumo wa usimamizi 
wa taarifa; 

(k) kutathmini usahihi na uaminikajiwa taarifa za 
ukaguzi na taarifa za fedha; 

 (l) kubaini iwapo taarifa na maelezo 
yanayowasilishwa Benki au Mamlaka 
Kasimishwa ni sahihi na hutolewa kwa wakati; 

(m) kubaini iwapo taratibu za uhasibu na mifumo ya 
udhibiti inatosheleza; 

(n) kuhakiki utekelezaji na uwekaji wa mifumo 
thabiti ya ndani inayofaa kwa menejimenti; 

 (o) kuhakikisha kuwa hoja na mapendekezo yote ya 
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wakaguzi wa hesabu wa ndani na nje na 
yanatekelezwa; na 

(p) kutathmini ufanisi wa matumizi ya rasilimali. 
  
Mpango wa 
ukaguzi wa 
ndani 

 57.-(1) Mkaguzi wa ndani ataandaa mpango wa 
ukaguzi wa mwaka kwa ajili ya kazi zitakazofanywa katika 
mwaka wa fedha unaofuata. 
 (2) Mpango wa ukaguzi unaotajwa katika kanuni 
ndogo ya (1) utajumuisha angalau- 

 (a) muda na vipindi vilivyopangwa kwa kazi ya 
ukaguzi wa ndani; 

(b) tathmini ya udhibiti wa ndani; 
 (c) maelezo muhimu ya rasilimali watu na rasilimali 

nyingine; na  
(d) muda uliotengwa kwa ajili ya mafunzo. 

  (3) Mpango wa ukaguzi wa mwaka utawasilishwa 
kwa kamati ya usimamizi kwa ajili ya mapitio na kwa Bodi 
kwa ajili ya kupata idhini kabla ya tarehe 31 Disemba kila 
mwaka. 

  
Kukodi 
mkaguzi wa 
ndani 

 58. SACCOS inaweza kukodi huduma ya ukaguzi 
wa ndani kutoka kwa kampuni ya ukaguzi iliyosajiliwa au 
mtu binafsi mwenye sifa ikizingatiwa kwamba, kampuni ya 
ukaguzi au mtu binafsi mwenye sifa atafanya kazi za 
ukaguzi wa ndani kwa mujibu wa Kanuni hizi. 

  
Ukaguzi wa 
nje 

 59.-(1) Hesabu za SACCOS zitakaguliwa angalau 
mara moja kwa mwaka na COASCO au mkaguzi mwingine 
wa nje mwenye uwezo na aliyesajiliwa ambaye ameteuliwa 
na mkutano mkuu na kuidhinishwa na Benki au Mamlaka 
Kasimishwa.  

  (2) Endapo SACCOS itashindwa kuteua mkaguzi 
wa nje wa hesabu au kujaza nafasi yeyote kwa ajili ya 
mkaguzi wa nje ambayo inaweza kujitokeza, Benki au 
Mamlaka Kasimishwa inaweza kuteua, kwa niaba ya 
SACCOS, mkaguzi wa nje na kupanga malipo yake 
ambayo yatalipwa na SACCOS. 

  (3) SACCOS haitakuwa bila mkaguzi wa nje kwa 
zaidi ya siku tisini kuanzia tarehe nafasi hiyo ilipokuwa 
wazi. 
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  (4) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1), mkaguzi wa 
nje hatafanya ukaguzi wa nje wa SACCOS kama mkaguzi 
huyo- 

 (a) ana uhusiano na maafisa au waajiriwa wa 
SACCOS; au  

(b) ni mwanachama wa SACCOS husika. 
Mkaguzi wa 
nje kuwafikia 
waajiriwa 

 60.  Wakaguzi wa nje wanaweza kufanya 
mazungumzo na afisa wa SACCOS au afisa aliyekuwa 
ameajiriwa na SACCOS au mwajiriwa wa SACCOS kwa 
lengo la kupata taarifa muhimu kwa ajili ya ukaguzi husika. 

  
Kutoa taarifa 
kwa Benki au 
Mamlaka 
Kasimishwa 

 61. Mkaguzi wa nje atatoa taarifa kwa Benki au 
Mamlaka Kasimishwa juu ya mapungufu yoyote au 
matendo yanayokiuka Sheria yaliyotendwa na maafisa wa 
SACCOS, waajiriwa au kwa namna nyingine 
itakavyokuwa. 

  
Kuwasilisha 
taarifa ya 
ukaguzi 
katika 
Mkutano 
Mkuu wa 
Mwaka 

 62. Mkaguzi wa nje atawasilisha taarifa za fedha 
zilizokaguliwa na taarifa ya ukaguzi katika Mkutano Mkuu 
wa Mwaka. 

  
Kubadilisha 
mkaguzi wa 
nje 

 63. SACCOS haitaruhusiwa, wakati zoezi la 
ukaguzi linaendelea, kumbadilisha mkaguzi wa nje 
isipokuwa pale itakapopata idhini ya maandishi kutoka 
Benki au Mamlaka Kasimishwa. 

  
Kipindi cha 
mkaguzi wa 
nje 

 64.-(1) Mkaguzi wa nje mbali na COASCO 
hatakagua SACCOS moja kwa zaidi ya kipindi cha miaka 
mitatu mtawalia. 

  (2) Kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (1), mkaguzi 
wa nje, mbali na COASCO, anaweza kuendelea na kazi ya 
ukaguzi wa nje kwa SACCOS ileile baada ya kupita miaka 
miwili tokea alipofanya ukaguzi wa mwisho. 
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SEHEMU YA NANE 
UKAGUZI NA USIMAMIZI 

  
Ukaguzi wa 
SACCOS  

 65.-(1) Benki au Mamlaka Kasimishwa katika 
kutumia mamlaka yake ya ukaguzi chini ya kifungu cha 13 
cha Sheria, itafanya ukaguzi wa SACCOS. 

  (2) Ukaguzi unaorejewa chini ya kanuni ndogo ya (1) 
utajumuisha yafuatayo- 

(a) kuhakikisha SACCOS inatekeleza masharti na 
sera zake katika uendeshaji wa shughuli zake; 

(b) kukagua uendeshaji na hali ya kifedha ya 
SACCOS; 

(c) kutathimini ufanisi wa udhibiti uliopo dhidi ya 
uendeshaji, fedha na mali nyingine za SACCOS; 

(d) kuchambua taarifa za mara kwa mara 
zinazowasilishwa na SACCOS ; na  

(e) masuala mengine yoyote kama yanavyoweza 
kuainishwa na Benki au Mamlaka Kasimishwa.  

 (3) Baada ya kukamilisha ukaguzi chini ya kanuni 
ndogo ya (1), Benki au Mamlaka Kasimishwa inaweza 
kuandaa na kuwasilisha nakala ya taarifa ya ukaguzi kwa 
Bodi au mkutano mkuu wa SACCOS. 
 (4) Bodi ya SACCOS itahakikisha kwamba hatua 
stahiki zinachukuliwa kushughulikia masuala yaliyoibuliwa 
katika taarifa ya ukaguzi. 
 (5) Taarifa ya ukaguzi iliyoandaliwa na Benki au 
Mamlaka Kasimishwa itakuwa ni ya siri. 

  
Uchunguzi   66.-(1) Benki au Mamlaka Kasimishwa inaweza, 

baada ya kuombwa au kupitia maombi ya mwanachama au 
mdai wa SACCOS au baada ya kupokea taarifa hasi kutoka 
chanzo chochote, kufanya uchunguzi wa masuala ya 
uendeshaji au kifedha wa SACCOS. 

  (2)  Baada ya kukamilisha uchunguzi uliofanywa kwa 
mujibu wa kanuni ndogo ya (1), Benki au Mamlaka 
Kasimishwa inaweza kuandaa na kuwasilisha nakala ya 
taarifa ya uchunguzi kwa Bodi au mkutano mkuu wa 
SACCOS na taarifa hiyo itakuwa ni ya siri.   
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 (3) Endapo baada ya uchunguzi, Benki au Mamlaka 
Kasimishwa itabaini kasoro, mapungufu, hasara au makosa 
yaliyofanywa na wajumbe wa Bodi au menejimenti, Benki au 
Mamlaka Kasimishwa inaweza kuchukua hatua stahiki za 
kiutawala kwa mujibu wa Kanuni hizi. 

  
Uwasilishaji 
wa taarifa   

 67.  SACCOS itawasilisha kwa Benki au Mamlaka 
Kasimishwa taarifa za mara kwa mara kwa mfumo na 
vipindi vitakavyoanishwa na Benki au Mamlaka 
Kasimishwa. 

  
Makubaliano 
ya pamoja ya 
usimamizi  

 68.-(1)  Endapo itabainika kwamba SACCOS 
haifanyi vizuri na taratibu za usimamizi za kawaida 
zimeshindwa kurekebisha hali iliyopo, Benki au Mamlaka 
Kasimishwa inaweza kuingia katika makubaliano ya 
pamoja ya usimamizi na Bodi ya SACCOS ili kurekebisha 
mapungufu hayo. 

  (2) Makubaliano ya pamoja yaliyofanywa chini ya 
kanuni ndogo ya (1) yataweka hatua mahsusi za marekebisho 
au maboresho ndani ya muda ulioainishwa na yatasainiwa na 
Bodi na Benki au Mamlaka Kasimishwa. 
 (3) Endapo SACCOS itashindwa kutekeleza hatua 
zilizoainishwa ndani ya muda wa makubaliano ya pamoja, 
Benki au Mamlaka Kasimishwa inaweza kufuta leseni yake. 

  
Utoaji wa 
amri ya zuio 
na katazo 

 69.-(1) Benki au Mamlaka Kasimishwa inaweza 
kutoa amri ya zuio na katazo kuielekeza SACCOS 
kushughulikia mienendo iliyo hatarishi au isiyofaa ambayo 
haijashughulikiwa ipasavyo kupitia hatua nyingine za 
usimamizi.  

  (2) Benki au Mamlaka Kasimishwa inaweza kutoa 
amri ya zuio na katazo pale ambapo  SACCOS- 

(a) imejihusisha au inaendelea kujihusisha na 
mienendo yoyote ya kibiashara iliyo hatarishi;  

(b) imekiuka au inaendelea kukiuka Sheria, Kanuni 
hizi, masharti au sera zake; au 

(c) imeshindwa au inaendelea kushindwa kuzingatia 
Makubaliano ya Pamoja ya Usimamizi. 
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Usimamizi na 
kutwaa 
uendeshaji   

 70.-(1) Benki au Mamlaka Kasimishwa inaweza 
kutwaa usimamizi wa  SACCOS pale ambapo- 

 (a) Benki au Mamlaka Kasimishwa inaona kuwa 
SACCOS husika- 

(i) haipo katika hali nzuri kifedha;  
(ii) haijiendeshi kwa mujibu wa misingi na 

taratibu stahiki za utawala na uhasibu;  
(iii) haizingatii sera sahihi za udhibiti wa 

vihatarishi; au 
(iv) haizingatii maelekezo yanayotolewa na 

Benki au Mamlaka Kasimishwa.  
(b) SACCOS imeshindwa kuzingatia masharti ya 

kiwango cha chini cha mtaji kilichoainishwa 
katika Kanuni hizi; 

(c) SACCOS imekataa kukaguliwa na Benki au 
Mamlaka Kasimishwa kama inavyotakiwa na 
Sheria; 

(d) leseni ya SACCOS imefutwa; au 
(e) SACCOS inaendesha biashara ya huduma ndogo 

za fedha kwa namna ambayo ni kinyume na 
Sheria au inaathiri maslahi ya wanachama. 

 (2)  Baada ya kutwaa uendeshaji chini ya kanuni 
ndogo ya (1), Benki au Mamlaka Kasimishwa inaweza 
kutumia huduma ya watu binafsi kusimamia SACCOS iwapo 
Benki au Mamlaka Kasimishwa itaona kwamba kufanya 
hivyo ndio njia sahihi, fanisi na ya gharama nafuu.  
 (3) Gharama za usimamizi wa SACCOS katika 
kipindi cha kutwaa usimamizi zitalipwa na SACCOS husika. 

  (4) Katika kipindi cha usimamizi hakuna mali 
yoyote ya SACCOS itakayoshikiliwa au kuhusishwa na dai 
la umiliki isipokuwa dai la umiliki lililowekwa na Benki au 
Mamlaka Kasimishwa. 

  

Ukomo wa 
usimamizi wa 
Benki au 
Mamlaka 
Kasimishwa 

 71.-(1) Usimamizi wa Benki au Mamlaka 
Kasimishwa utakoma pale ambapo hali ya kifedha na 
kiuendeshaji ya SACCOS imeimarika au ndani ya miezi 
sita, chochote kitakachotangulia. 

  (2) Benki au Mamlaka Kasimishwa inaweza 
kuongeza kipindi cha miezi sita kinachotajwa chini ya kanuni 
ndogo ya (1) endapo hali ya kifedha na uendeshaji wa 
SACCOS haijaimarika. 
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 (3) Mabadiliko yote yatakayofanywa na Benki au 
Mamlaka Kasimishwa katika sera, taratibu au usimamizi wa 
SACCOS katika kipindi cha usimamizi yatabaki kuwa halali 
hata baada ya kukoma kwa usimamizi isipokuwa kama 
itaelezwa vinginevyo na Benki au Mamlaka Kasimishwa. 
 (4) Benki au Mamlaka Kasimishwa itatoa amri ya 
ufilisi kwa mujibu wa sheria endapo hali ya kifedha na 
shughuli za SACCOS hazijaimarika baada ya kuisha kwa 
miezi sita au muda wa nyongeza uliotolewa na Benki au 
Mamlaka Kasimishwa chini ya kanuni ndogo ya (2).  

  
SEHEMU YA TISA 
KUMLINDA MLAJI 

  
Masharti ya 
uwazi wa 
hisa, akiba na 
amana  

 72.-(1) Kila SACCOS itapaswa kuweka bayana kwa 
maandishi vigezo na masharti kuhusiana na kila hisa, akiba 
na amana  za muda maalum kwa wanachama wake na 
wanachama tarajiwa. 

  (2) SACCOS itatoa taarifa za akaunti za hisa, akiba 
au amana kwa mwanachama anayeomba. 

  (3)  Endapo akaunti itakuwa inamilikiwa na 
mwanachama zaidi ya mmoja au mkopo umetolewa kwa 
mwanachama zaidi ya mmoja, taarifa inaweza kutolewa 
kwa yeyote kati yao. 

  (4) Kwa akaunti zinazostahili gawio, SACCOS 
inaweza kuweka bayana viwango vya gawio vilivyopita au 
vinavyotarajiwa na asilimia ya mapato tarajiwa ya mwaka 
na njia iliyotumika kukokotoa gawio. 

  
Uwazi kwa 
akaunti zenye 
riba 

 73.-(1) SACCOS itaweka wazi kiwango cha riba 
kilichopo na asilimia ya mapato ya mwaka kama 
ilivyoelezwa na bodi na njia iliyotumika kukokotoa riba. 

  (2) Taarifa yoyote iliyotolewa kwa mujibu wa 
kanuni ndogo ya (1) itaeleza bayana iwapo akaunti ina 
viwango vya riba vinavyobadilika au visivyobadilika. 

  (3)  Taarifa yoyote iliyotolewa kuhusiana na akaunti 
ya kiwango cha riba kisichobadilika itaonyesha muda 
ambao kiwango hakitabadilika na muda ambapo kiwango 
kitaanza kulimbikizwa na malipo ya riba kufanyika. 
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  (4) Kwa akaunti zenye viwango vinavyobadilika, 
uwazi huo utaeleza yafuatayo- 

 (a) kwamba kiwango cha riba kinaweza kubadilika;   
(b) jinsi kiwango cha riba kinavyokokotolewa; 

 (c) iwapo kuna kielelezo kilichotumika kuandaa 
kiwango kinachobadilika; na   

(d) muda ambapo riba itaanza kulimbikizwa na 
kipindi kiwango  kitabadilika. 

  
Uwazi wa 
taarifa za 
ziada 

 74. Pamoja na mahitaji ya taarifa za ziada chini ya 
Kanuni ya 72, SACCOS itatoa taarifa zifuatazo-  

 (a) vipindi vya gawio au ukokotoaji wa riba na 
wakati ambapo gawio au riba italipwa; 

 (b) zuio la gawio au riba kwa wanachama pale 
wanapofunga akaunti zao kabla malipo ya gawio 
au riba kuingizwa kwenye akaunti;  

(c) masharti ya salio la chini la kufungua akaunti; 
 (d) ada zinazoambatana na kila aina ya akaunti na 

mazingira ambayo ada inaweza kutozwa;  
 (e) zuio lolote la kutoa fedha; na 

(f) huduma au bidhaa zote zitolewazo kwa 
wanachama wake. 

  
Uwazi wa 
mabadiliko ya 
masharti ya 
akaunti 

 75. SACCOS itatoa notisi ya awali ya maandishi 
kwa wanachama walioathirika na mabadiliko yaliyofanywa 
katika akaunti endapo-  

 (a) mabadiliko yanapunguza asilimia ya mapato kwa 
mwaka kwa akaunti za hisa na akiba; au 

 (b) masharti ya hisa au akiba yamebadilika. 
  

Uwazi katika 
utoaji wa 
mkopo 

 76. SACCOS itahakikisha kuna uwazi na utoaji wa 
kutosha wa taarifa za bidhaa na huduma kwa kuhakikisha 
kwamba, mkataba wa mkopo- 

 (a) unasomeka na umeandikwa kwa lugha rahisi na 
inayoeleweka; na 

 (b) una vigezo na masharti ambayo ni ya wazi, ya 
usawa na yanayolinda haki za mkopaji. 

  

Mfumo wa  
utatuzi wa 
malalamiko 
na migogoro 

 77.-(1) Kila SACCOS itakuwa na mfumo wa 
kushughulikia malalamiko na utatuzi wa migogoro ambao 
kwa uchache utajumuisha- 
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 (a) namna ya kuwasilisha malalamiko; 
 (b) uanzishwaji wa dawati au kuteua afisa ambaye 

atashughulikia malalamiko; 
(c) kipindi cha kushughulikia migogoro na kutoa 

mrejesho. 
  (2) Kila SACCOS itahakikisha kwamba mfumo wa 

kushughulikia malalamiko na utatuzi wa migogoro kwa 
wateja na taarifa za mawasiliano husika zinajumuisha 
namba za simu au barua pepe zinaonyeshwa kwa dhahiri 
katika sehemu kuu ya biashara, matawi na vituo vya 
huduma vilivyo wazi kwa umma.  

  (3) Taarifa zinazotajwa chini ya kanuni ndogo ya 
(2), zitakuwa katika lugha ya Kiswahili au lugha zote mbili, 
Kiswahili na Kiingereza. 

  
Uwazi kwa 
wadhamini 
wa mikopo  

 78.  SACCOS itampa mdhamini taarifa ya maandishi, 
ikionyesha wajibu wake juu ya mkopo alioudhamini na 
taarifa hiyo itajumuisha- 

 (a) jina na anwani ya SACCOS; 
 (b) namba ya mkopo; 

(c) jina la mkopaji;  
 (d) kiasi cha mkopo; 
 (e) tarehe mkopo ulipotolewa; na  

(f) saini ya mdhamini.   
  
Kukusanya au 
kufuatilia 
mikopo 

 79.-(1) Kwa mujibu wa kifungu cha 51 cha Sheria, 
SACCOS itakusanya au kufuatilia mkopo kutoka kwa 
mkopaji kwa mujibu wa taratibu za makusanyo kama 
zilivyoainishwa kwenye sera ya mikopo. 

  (2) Kwa madhumuni ya kuhakikisha kwamba 
taratibu za kukusanya au kufuatilia mkopo zinazingatia 
misingi ya kumlinda mlaji, SACCOS- 

 (a) itatoa notisi ya maandishi ya siku kumi na nne 
kwa mkopaji kabla ya utaratibu wa kukusanya 
au kufuatilia deni haujaanza; 

 (b) haitamnyanyasa, kumtukana au kumkandamiza 
mkopaji, mdhamini au  mtu yeyote anayehusika 
na ukusanyaji au ufuatiliaji wa deni; 

 (c) haitomtisha au kutumia nguvu au njia haramu 
katika kukusanya au kufuatilia deni; 
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 (d) haitotumia lugha ya matusi au lugha isiyofaa; 
 (e) haitotumia maelezo au njia za uongo, 

udanganyifu au kupotosha au njia kama- 
 (i) kutoa taarifa ya uongo ya tabia ya mhusika, 

kiwango, kiasi, au hadhi ya kisheria ya deni 
lolote; 

 (ii) kutoa maelezo ya uongo kwamba mhusika ni 
wakili au mawasiliano yoyote yaliyofanywa 
yametoka kwa wakili; 

(iii) kutishia kuchukua hatua yoyote ambayo 
haiwezi kuchukuliwa kisheria au kukusudiwa 
kuchukuliwa; au 

 (iv) kuwasiliana au kutishia kufanya mawasiliano 
kwa mtu yeyote kuhusu taarifa za mkopo 
ambazo zinajulikana kuwa ni za uongo. 

  (3) SACCOS haitakusanya riba, ada, tozo, au 
gharama isipokuwa kama zimeainishwa katika mkataba wa 
mkopo. 
 (4) SACCOS inaweza kumtumia mkusanya madeni 
kukusanya au kufuatilia mkopo kutoka kwa mwanachama 
endapo mkusanya madeni huyo- 

 (a) amesajiliwa na Tume; 
 (b) anakusanya au kufuatilia madeni kwa mujibu wa 

masharti ya kanuni ndogo ya (2) na ya (3) ya 
kanuni hii; na 

 (c) anazingatia sheria husika zinazosimamia 
ukusanyaji madeni. 

  
Elimu ya 
fedha 

 80.-(1) SACCOS itatoa elimu ya fedha kwa 
wanachama wake ambayo kwa uchache itajumuisha mambo 
yafuatayo- 

 (a) sifa muhimu za bidhaa na huduma zinazotolewa; 
(b) vigezo na masharti ya mikopo; 
(c) usimamizi wa mtiririko wa fedha; 

 (d) utunzaji wa kumbukumbu;  
(e) maamuzi ya masuala ya fedha; 

 (f) usimamizi mikopo, matumiazi na marejesho; 
 (g) mpango wa biashara; 

(h) umuhimu wa kuweka akiba; na 
(i) masuala mengine yoyote yanayoonekana ni 
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muhimu. 
  (2) Elimu ya fedha inayotajwa chini ya kanuni 

ndogo ya (1) inaweza kutolewa kupitia- 
 (a) vikao vya mtu mmoja mmoja; 

(b) vipeperushi na vijarida; 
(c) mafunzo; 

 (d) semina; 
(e) kongamano; 
(f) vyombo vya habari kama vile runinga, redio na 

magazeti; 
 (g) mitandao ya kijamii au tovuti maalum; 

(h) vikao vya ushauri nasaha; na 
(i) njia nyingine yoyote kama itakavyoonekana 

inafaa. 
  
Uzingatiaji 
wa sheria za 
kumlinda 
mlaji 

 81. Bila kujali sharti lolote katika Kanuni hizi, 
SACCOS itazingatia sheria zinazohusu kumlinda mlaji 
katika masuala ya fedha. 

  
SEHEMU YA KUMI 

MASHARTI YA JUMLA  
  
Mpango wa 
uendelezaji 
biashara 

 82.-(1) SACCOS itaandaa mpango wa uendelezaji 
biashara.  
 (2)  Mpango wa uendelezaji biashara utajumuisha 
kwa uchache yafuatayo- 

 (a) mtu au watu wenye wajibu wa kutekeleza, 
kufuatilia, kuthaminisha na kufanya mapitio ya 
mpango; 

 (b) wajibu na majukumu ya maafisa kufanya 
tathmini, kutoa taarifa na huduma kwa 
wanachama; 

 (c) utambuzi wa maeneo mbadala yenye vitendea 
kazi muhimu kwa ajili ya kusaidia shughuli 
muhimu kuendelea kufanywa kwa muda wa 
kutosha iwapo kutatokea majanga; 

 (d) utambuzi wa taarifa muhimu zinazohitajika 
kuendesha SACCOS kipindi cha majanga; 

(e) mpango wa usalama ulioandaliwa kwa ajili ya 
kulinda majengo ya SACCOS; na 
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 (f) mpango mbadala wa nishati ya umeme. 
  (3) Mpango wa uendelezaji biashara utapitiwa na 

kujaribiwa angalau mara moja kwa mwaka. 
  
Uwasilishaji 
wa taarifa za 
mikopo 

 83.-(1)  Baada ya SACCOS kupata utambulisho 
sahihi wa wakopaji itatoa taarifa kamili kwa taasisi za 
ubadilishanaji taarifa za mikopo kuhusu mikopo yote 
iliyotolewa kwa kila mkopaji kwa namna ambayo Benki au 
Mamlaka Kasimishwa inaweza kuainisha. 

  (2) SACCOS itawasilisha kila mwezi taarifa za 
mikopo yote iliyopo na mipya iliyotolewa kwa 
mwanachama kwa taasisi za ubadilishanaji wa taarifa za 
mikopo. 

Tangazo la 
Serikali Na. 
416 la mwaka 
2012 

 (3) SACCOS itapata na kutumia taarifa za mikopo 
kupitia taasisi za ubadilishanaji taarifa za mikopo kama 
ilivyoainishwa katika Kanuni za Benki Kuu ya Tanzania 
(Taasisi za Ubadilishanaji wa Taarifa za Mikopo). 

  (4) SACCOS itatoa taarifa za mikopo 
zilizokamilika, sahihi na kwa muda mwafaka. 

  (5) Bila kuathiri masharti ya kanuni hii, SACCOS 
itazingatia masharti ya  Kanuni za Benki Kuu ya Tanzania 
(Taasisi za Ubadilishanaji wa Taarifa za Mikopo). 

  (6) Kwa madhumuni ya kanuni hii “taarifa za 
mikopo” maana yake ni taarifa zozote zikijumuisha taarifa 
zinazohusu utambulisho wa mtu, jina kamili, tarehe ya 
kuzaliwa, eneo la makazi,  maeneo ya makazi ya awali, hali 
ya ndoa, jina la mwenza, sehemu ya kazi, sehemu za kazi za 
awali, mwenendo wa ulipaji, madeni yaliyopo, mali na 
maulizo ya historia za mikopo au taarifa zinazohusu taasisi 
au biashara ambazo zitasaidia kutambua taasisi au taarifa za 
biashara zinazohusu usajili, kodi, wakurugenzi, utawala, 
madeni yaliyopo, mali, maulizo ya historia ya madeni na 
taarifa nyingine za biashara. 

  
Ridhaa ya 
kubadilishana 
taarifa za 
mikopo 

 84. SACCOS itahakikisha kwamba wakopaji wote 
wameridhia kwa maandishi kuiruhusu SACCOS kupata, 
kubadilishana au kuweka wazi taarifa zote za mikopo 
zinazohusu wakopaji, wakopeshaji au taasisi za 
ubadilishanaji taarifa za mikopo. 
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Hatua za 
kiutawala 

 85.-(1) Bila kuathiri adhabu na hatua zilizoainishwa 
chini ya Sheria, Benki au Mamlaka Kasimishwa inaweza 
kuchukua hatua zifuatazo za kiutawala dhidi ya SACCOS 
iliyokiuka masharti- 

 (a) kuweka zuio la kutangaza au kulipa gawio;  
(b) kuweka zuio la kufungua au kuanzisha matawi 

au vituo vya nje vya huduma; 
(c) kusitisha shughuli za ukopeshaji na uwekezaji; 

 (d) kufuta leseni; 
(e) onyo rasmi kwa mjumbe wa Bodi au meneja 

aliyekiuka taratibu; 
 (f) kumsimamisha mjumbe wa Bodi au mtendaji 

mwandamizi aliyekiuka masharti; 
 (g) kumwondolea sifa ya kuendelea kushikilia cheo 

au nafasi yoyote katika SACCOS yeyote iliyo 
chini ya usimamizi wa Benki au Mamlaka 
Kasimishwa; 

 (h) adhabu ya kulipa kiasi cha fedha 
kitakachoamuliwa na Benki au Mamlaka 
Kasimishwa kisichopungua shilingi laki tano na 
kisichozidi shilingi milioni tano; au 

 (i) hatua nyingine zozote za kiutawala kama Benki 
au Mamlaka Kasimishwa itakavyoelekeza. 

  (2) Hatua zinazotajwa katika kanuni ndogo ya (1)(a) 
itatumika kwa wakurugenzi, maafisa au waajiriwa wa 
SACCOS. 

  
Kuhama 
daraja kwa 
SACCOS 

 86.-(1) SACCOS inaweza, baada ya kufanya 
maombi na kufikia vigezo vilivyoanishwa katika Kanuni 
husika au sheria husika, kuhama kutoka Daraja la 3 kwenda 
Daraja la 2 au Daraja la 1. 

  (2) SACCOS haitatuma maombi ya kuhama daraja 
kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1) isipokuwa- 

 (a) SACCOS husika imetoa taarifa kwa maandishi 
kwa Benki au Mamlaka Kasimishwa juu ya 
dhamira ya kuhama daraja; na 

 (b) wanachama wake wamedhamiria kuhama daraja 
kwa kuzingatia katiba au masharti yake. 
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Kipindi cha 
mpito 

 87.-(1) Kwa kuzingatia kifungu cha 57 cha Sheria, 
SACCOS ambayo ilikuwa ikifanya shughuli za huduma 
ndogo za fedha kabla ya kuanza kutumika kwa Sheria na 
ambayo imeshindwa kukidhi masharti ya kupata leseni 
ndani ya miezi kumi na mbili baada ya kuanza kutumika 
kwa Sheria, itafunga biashara yake na kukoma kuendesha 
biashara ya huduma ndogo za fedha. 

  (2) Mtu ambaye atakiuka kanuni hii atakua 
ametenda kosa na atakapopatikana na hatia ataadhibiwa 
kwa mujibu wa kifungu cha 16 cha Sheria. 

  
Makubaliano 
kati ya 
SACCOS na 
waajiri 

 88.-(1)  Endapo SACCOS inakusudia kutoa huduma 
kwa wanachama ambao ni waajiriwa wa taasisi yoyote na 
ambao hisa, akiba, amana na malipo yao ya mikopo ni 
kupitia makato ya mishahara ya waajiriwa, SACCOS 
husika- 

 (a) itaingia makubaliano na mwajiri yatakayoainisha 
yafuatayo- 

 (i) vigezo na masharti kwa ajili vya kukusanya 
hisa, akiba na amana; 

(ii) masharti ya makato ya malipo ya mkopo 
kutoka mishahara ya waajiriwa  na 
uwasilishaji wa makato kwa SACCOS; 

 (iii) majukumu ya mwajiri na SACCOS; 
(iv) adhabu au suluhu za kisheria kwa ukiukwaji 

wa makubaliano; na  
(v) masharti mengine yoyote husika; 

 (b) itahakikisha kwamba, makubaliano yaliyoingiwa 
yanawasilishwa kwa Benki au Mamlaka 
Kasimishwa kwa ajili ya uhakiki. 

  (2)  SACCOS ambayo itashindwa kuzingatia 
masharti ya kanuni hii itawajibika kwa hatua za kiutawala 
kama ambavyo Benki au Mamlaka Kasimishwa inaona 
inafaa. 

  (3)  Kwa madhumuni ya kanuni hii “huduma” 
inajumuisha ukusanyaji wa hisa, akiba, amana na utoaji wa 
mikopo.   
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_______ 
 

JEDWALI LA KWANZA  
________ 

 
(Limetungwa chini ya kanuni ya 5(1))  

_________ 
 

FOMU YA MAOMBI YA LESENI 

1. Jina la SACCOS: ……........……………................……………………….….………. 

   Na. ya Usajili .………………………… Tarehe ya Usajili ………….......................... 

2. Mahali ilipo Ofisi Iliyosajiliwa …..……………….….........……................................. 

3. Anwani ya Ofisi ya Makao Makuu: Namba ya Usajili wa Ardhi   

(L.R.No.)…………………………................................................................................. 

   Mtaa ……………………................................................................................................. 

   Jengo................................................................................................................................ 

4. Sanduku la posta ……………………… Msimbo wa Posta ….………..............……….. 

  Simu Na............................................................................................................................................  

  Barua pepe.……………………………………………………………………………… 

5. Pale ambapo inafaa, majina ya maeneo ya biashara zilizopo Tanzania, mwaka zilipoanzishwa 

na miaka katika biashara.   

Na. Jina la Tawi/Wakala/ Kituo cha 

Huduma 

Mwaka  

ilipoanza 

Idadi ya Miaka katika 

biashara 

1    

2    

3    

4    

5    

6    

7    

 

6. Pale ambapo inafaa, orodha ya maeneo mengine ya biashara. Weka jina la mahali pa biashara, 

taja endapo ni huduma zinazohamishika; mashine ya kutolea fedha (ATM) au sehemu ya 

mauzo nk.  

7. Jina au majina ya awali, kama lipo/yapo, na ambalo/ambayo SACCOS ilijulikana kama  

1. …………………................................................. kuanzia............................ hadi ……………….… 

2. …………………................................................. kuanzia............................ hadi ……………….… 

3. …………………................................................. kuanzia............................ hadi ……………….… 
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4. …………………................................................. kuanzia............................ hadi ……………….… 

8. Maelezo ya Mtaji 

(a) Thamani iliyolipwa …....……………………………………………………………….. 

(b) Mtaji tete …………….....………………………………………………………………. 

(c) Mtaji taasisi  …......………………….………………………………………………. 

 

9. Taarifa za Maafisa: 

a) Wajumbe wa Bodi 

Jina la Sasa na la 

Awali 

Tarehe ya 

Kuzaliwa 

Anwani Tarehe ya Uteuzi Ujumbe 

mwingine wa 

Bodi 

1     

2     

3     

4     

5     

6     

7     

 
(b) WatendajiWaandamizi  

Jina la Sasa na 
la Awali 

Cheo Tarehe ya 
kuzaliwa 

Sifa za 
taaluma/ 
utaalam 

Mwaka 
ulipopata 

Tarehe 
ya 

uteuzi 

Ajira/kazi ya 
awali  

1       

2       

3       

4       

5       

6       

7       

 
9. Majina ya Benki na anwani zake  

1. ……………………………………………………  S.L.P ……………………………...……... 

2. ……………………………………………………  S.L.P ……………………………………. 

3. ……………………………………………………  S.L.P ……………………………………. 

4. ……………………………………………………  S.L.P ……………………………………. 
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10. Je SACCOS imewahi kuwekwa chini ya ufilisi au kuingia muafaka wowote au utaratibu na 

wadai wake au kushindwa kuwalipa wadai kikamilifu? ............................... Kama ndivyo, toa 

maelezo ………………………………………………………….............................. 

…………………………………………………………………………………………………….. 

___________ 
 

JEDWALI LA PILI 
_____________ 

 
(Limetungwa chini ya kanuni ya 8) 

_____________ 
 

 
                                                                                                                                 
LESENI YA KUENDESHA BIASHARA YA HUDUMA 
NDOGO ZA FEDHA  

    
Imetolewa chini ya kifungu cha 21 cha Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha, 2018 

 
DARAJA……….. 

 
 
 
LESENI hii imetolewa kwa ................................................................................. (Jina la SACCOS) 

Na. ya Usajili …………………….……ya ....................................................................... (Anwani) 

na inaidhinisha SACCOS husika kuendesha biashara ya huduma ndogo za fedha Tanzania Bara 

chini ya Daraja la 3 katika kundi………………………..……..la Leseni.  

 

Leseni hii imetolewa kwa kuzingatia masharti ya Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha ya Mwaka 

2018 na masharti yaliyoainishwa katika barua yetu yenye kumbukumbu Na. ………………. ya 

tarehe ………………………………..…… 

 

Imetolewa leo………………………………………. tarehe ……………………………………… 

 

…………………………. 

SAINI 

 
  
 
Dar es Salaam,                                                 FLORENS LUOGA 
        …………………, 2019                                       Gavana 
 

LESENI NA. MSP3- 


